AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

फक्त 50 हजार रुपये गुंतवून सुरु करा अळंबीची शेती; महिन्याला कमवाल पाच लाख रुपये

Mushroom Farming | जर तुम्हाला या व्यवसायातून कमाई करायची असेल तर तुम्हाला मशरूम लागवडीच्या तंत्राकडे लक्ष द्यावे लागेल. प्रति चौरस मीटर 10 किलो मशरूमचे सहज उत्पादन घेता येते. किमान 40 × 30 फूट जागेत तीन-तीन फूट रुंद रॅक बनवून मशरूम वाढवता येतात. तुम्ही सरकारी अनुदानाच्या मदतीने हा व्यवसाय सुरू करू शकता.

फक्त 50 हजार रुपये गुंतवून सुरु करा अळंबीची शेती; महिन्याला कमवाल पाच लाख रुपये
मशरुम शेती
| Edited By: | Updated on: Sep 19, 2021 | 7:05 AM
Share

मुंबई: तुम्ही ग्रामीण भागात राहत असाल आणि एखादा व्यवसाय सुरु करण्याचा विचार करत असाल तर तुम्ही प्रत्यक्ष शेती किंवा शेतीला पूरक असणाऱ्या व्यवसायात नशीब आजमवायला हरकत नाही. कारण, अलीकडच्या काळात पारंपारिक शेतमालाशिवाय आरोग्याच्यादृष्टीने अचानक महत्व प्राप्त झालेल्या पिकांची आणि उत्पादनांची मागणीही वाढली आहे.

असाच एक व्यवसाय म्हणजे अळंबी किंवा मशरुमची शेती. मशरूम केवळ पौष्टिक आणि औषधी दृष्टिकोनातूनच नव्हे तर निर्यातीसाठी देखील महत्त्वाचे आहे. आतापर्यंत मशरुमच्या शेतीमधून अनेकांनी लाखो रुपयांचे उत्पन्न मिळवले आहे. मशरूमला रेस्टॉरंट्स आणि हॉटेल्समध्ये मागणी असते.

कशी कराल मशरुमची शेती?

जर तुम्हाला या व्यवसायातून कमाई करायची असेल तर तुम्हाला मशरूम लागवडीच्या तंत्राकडे लक्ष द्यावे लागेल. प्रति चौरस मीटर 10 किलो मशरूमचे सहज उत्पादन घेता येते. किमान 40 × 30 फूट जागेत तीन-तीन फूट रुंद रॅक बनवून मशरूम वाढवता येतात. तुम्ही सरकारी अनुदानाच्या मदतीने हा व्यवसाय सुरू करू शकता.

बटन, ऑयस्टर, भाताच्या पेंढय़ावर वाढणारी आणि दुधी, अळंबी अशा अळंबीचे व्यापारी तत्त्वावर उत्पन्न घेतले जाते. अळंबीसाठी वापरण्यात येणारा पेंढा शेतातील भातकापणी झाल्यानंतर उपलब्ध होतो व अळंबीचे उत्पन्न घेतल्यानंतर उरलेला चोथा हा खत म्हणून पुन्हा शेतात वापरता येतो. यामुळेच अळंबी लागवड हा शेतीला पूरक व्यवसाय आहे.

सर्व कृषी विद्यापीठे आणि कृषी संशोधन केंद्रांमध्ये मशरूम लागवडीचे प्रशिक्षण दिले जाते. जर तुम्ही त्याची मोठ्या प्रमाणावर लागवड करण्याचा विचार करत असाल तर एकदा ते योग्यरित्या प्रशिक्षित करणे चांगले.

किती कमाई होईल?

जर तुम्ही प्रगत तंत्रज्ञानाने त्याची सुरुवात केलीत तर तुम्हाला सुरुवातीपासूनच लाखोंची कमाई करा येईल. जर तुम्ही ते 100 चौरस फूट क्षेत्रामध्ये अळंबीची शेती सुरु केली तर वर्षाला तुम्हाला 1 लाख ते 5 लाख रुपयांचा नफा मिळेल.

बाजारपेठेत मशरुमला मोठी मागणी

मशरुमचे बटन आणि शिंपला\धिंगरी मशरुम असे दोन प्रकार असतात. धिंगरी मशरुमची लागवड बटन मशरुमपेक्षा कमी खार्चिक आहे. मशरुम हे पचनक्रियेसाठी चांगेल असून त्यामध्ये अनेक औषधी गुणधर्मही असतात. त्यामुळे अलीकडच्या काळात मशरुमपासून लोणची, पापड, सूप, हेल्थ पावडर, कॅप्सूल आणि हेल्थ ड्रिंक इत्याही उत्पादने बनवण्याचे प्रमाण वाढले आहे. घाऊक बाजारात मशरुमला प्रतिकिलो 50 ते 100 रुपये इतका भाव आहे. भारतातील अनेक शहरांमधून मशरुम परदेशातही निर्यात केले जाते.

संबंधित बातम्या:

Drumstick Farming: एकदाच 50 हजाराची गुंतवणूक करा आणि दहा वर्षांपर्यंत खोऱ्याने पैसे कमवा

नोकरी शोधण्यापेक्षा 70 हजारात ‘हा’ व्यवसाय सुरु करा आणि कमवा लाखो रुपये

मोदी सरकारच्या मदतीने सुरु करा नवा व्यवसाय, 80 टक्क्यांपर्यंत कर्ज, 6 लाखांचा निव्वळ नफा

अगदी कमी भांडवलात सुरु करा व्यवसाय, सरकारकडून अनुदान; महिन्याला पाच लाखांची कमाई

बहरीनमध्ये जय पवार यांची हळदी, बघा दिमाखदार सोहळ्याचे फोटो
बहरीनमध्ये जय पवार यांची हळदी, बघा दिमाखदार सोहळ्याचे फोटो.
पार्थ पवारांच्या कंपनीचा 42 कोटी भरण्यास नकार, बावनकुळेंनी ठणकावलं
पार्थ पवारांच्या कंपनीचा 42 कोटी भरण्यास नकार, बावनकुळेंनी ठणकावलं.
रविंद्र चव्हाणांकडून समझोता, पण निलेश राणे तयार नाही!
रविंद्र चव्हाणांकडून समझोता, पण निलेश राणे तयार नाही!.
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?.
राणीच्या बागेतील दोन्ही वाघांचा मृत्यू, कारण लपवण्याचं कारण काय?
राणीच्या बागेतील दोन्ही वाघांचा मृत्यू, कारण लपवण्याचं कारण काय?.
'अडीच वर्षाचा स्पीड ब्रेकर सोडला, तर गेल्या 11 वर्षात प्रगतीचं...'
'अडीच वर्षाचा स्पीड ब्रेकर सोडला, तर गेल्या 11 वर्षात प्रगतीचं...'.
पुतीन यांची भारताला मोठी ग्वाही अन् रशिया-भारत करारांवर दिला भर
पुतीन यांची भारताला मोठी ग्वाही अन् रशिया-भारत करारांवर दिला भर.
भारत-रशियात महत्त्वपूर्ण करार, PM मोदी म्हणाले आता व्यापारी संबंधाना..
भारत-रशियात महत्त्वपूर्ण करार, PM मोदी म्हणाले आता व्यापारी संबंधाना...
भाजप-ठाकरे सेनेचा कामगार युनियनवरून राडा, वांद्र्यानंतर वरळीत घडल काय?
भाजप-ठाकरे सेनेचा कामगार युनियनवरून राडा, वांद्र्यानंतर वरळीत घडल काय?.
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?.