AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

तुम्हाला कधीही पैशांची गरज भासणार नाही, आयुष्यातील पर्सनल फायनान्सचे ‘हे’ 5 नियम पाळा

आज आम्ही तुम्हाला अशा 5 वैयक्तिक पर्सनल फायनान्सबद्दल सांगणार आहोत, ज्याचा अवलंब करून तुम्ही तुमचे पर्सनल फायनान्स खूप चांगल्या प्रकारे करू शकता.

तुम्हाला कधीही पैशांची गरज भासणार नाही, आयुष्यातील पर्सनल फायनान्सचे ‘हे’ 5 नियम पाळा
financeImage Credit source: Tv9 Network
| Edited By: | Updated on: Jan 30, 2026 | 8:08 PM
Share

आज आम्ही तुम्हाला पर्सनल फायनान्सबद्दल महत्त्वाची गोष्ट सांगणार आहोत. आज आम्ही तुम्हाला अशा 5 वैयक्तिक वित्त नियमांबद्दल सांगणार आहोत, ज्याचा अवलंब करून तुम्ही तुमचे वित्त खूप चांगल्या प्रकारे व्यवस्थापित करू शकता आणि बचत देखील करू शकता. चला जाणून घेऊया.

आजकाल, लोकांना पैसे कमविण्यापेक्षा ते व्यवस्थापित करणे अधिक कठीण झाले आहे. बहुतेक लोकांचे पगार येताच खर्च होतात आणि महिन्याच्या शेवटी त्यांचे खिसे रिकामे असतात. त्याच वेळी, ते काहीही वाचवू शकत नाहीत कारण महिन्याच्या शेवटपर्यंत काहीही शिल्लक नाही. अशा परिस्थितीत, आज आम्ही तुम्हाला 5 अशा वैयक्तिक वित्त नियमांबद्दल सांगणार आहोत, ज्याचा अवलंब करून तुम्ही तुमचे वित्त खूप चांगल्या प्रकारे व्यवस्थापित करू शकता आणि बचत देखील करू शकता. चला जाणून घेऊया.

50-30-20 नियम स्वीकारा

50-30-20 च्या नियमानुसार, 50 चा अर्थ असा आहे की आपल्याला आपल्या पगाराचा 50 टक्के भाग केवळ आवश्यक खर्चावर खर्च करावा लागेल. त्यात घरभाडे, रेशन, बिले व इतर आवश्यक खर्चाचा समावेश करा. आपल्या पगारातील 30 टक्के स्वतःसाठी ठेवा आणि आपल्या गरजा आणि इच्छेनुसार खर्च करा. आपल्या पगाराच्या 20 टक्के बचत करा आणि गुंतवणूक करा.

आपत्कालीन निधी तयार करा

स्वत: साठी आपत्कालीन निधी तयार करण्याचे सुनिश्चित करा, जे कठीण काळात उपयुक्त ठरू शकेल. आपत्कालीन निधी 3 ते 6 महिन्यांच्या आवश्यक खर्चाइतका असणे आवश्यक आहे. नोकरी गमावणे, वैद्यकीय आपत्कालीन परिस्थिती आणि अचानक उत्पन्न थांबल्यास हा निधी उपयुक्त ठरतो.

ईएमआयच्या उत्पन्नाच्या 40 टक्क्यांपर्यंत ठेवा

आपल्या कोणत्याही मासिक ईएमआयचा ईएमआय आपल्या एकूण उत्पन्नाच्या 40 टक्क्यांपेक्षा जास्त नसावा. जर तुमचा ईएमआय यापेक्षा जास्त असेल तर तुम्ही बचत करू शकणार नाही. तसेच, आपण आवश्यक खर्च करण्यास सक्षम होणार नाही.

विमा नक्की घ्या

केवळ गुंतवणुकीलाच नव्हे तर विम्यालाही प्राधान्य द्या. अशा परिस्थितीत, स्वत: चे आणि आपल्या कुटुंबाचे संरक्षण करण्यासाठी आरोग्य आणि मुदत जीवन विमा घ्या.

इक्विटीमध्ये गुंतवणूक करा

जर तुम्हाला दीर्घ काळासाठी गुंतवणूक करायची असेल तर इक्विटीसारख्या म्युच्युअल फंडात काही पैसे गुंतवा. या वेळी इक्विटीने महागाईवर मात केली.

(डिस्क्लेमर: या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

अजित पवारांच्या निधनानंतर शरद पवार राजकारणात पुन्हा सक्रिय
अजित पवारांच्या निधनानंतर शरद पवार राजकारणात पुन्हा सक्रिय.
उपमुख्यमंत्री पदासाठी सुनेत्रा पवारांच्या नावाची चर्चा; उद्या शपथविधी?
उपमुख्यमंत्री पदासाठी सुनेत्रा पवारांच्या नावाची चर्चा; उद्या शपथविधी?.
Ajit Pawar Death Update : बारामतीत अजित पवारांच्या अस्थींचं विसर्जन
Ajit Pawar Death Update : बारामतीत अजित पवारांच्या अस्थींचं विसर्जन.
राष्ट्रवादीच्या सर्व आमदारांना उद्या मुंबईत बोलावणार
राष्ट्रवादीच्या सर्व आमदारांना उद्या मुंबईत बोलावणार.
KDMC मध्ये महायुतीकडून महापौर-उपमहापौर पदासाठी उमेदवारी अर्ज दाखल
KDMC मध्ये महायुतीकडून महापौर-उपमहापौर पदासाठी उमेदवारी अर्ज दाखल.
पृथ्वीराज चव्हाणांनी घेतली शरद पवारांची सांत्वनपर भेट
पृथ्वीराज चव्हाणांनी घेतली शरद पवारांची सांत्वनपर भेट.
दादांच्या खात्याबाबत लवकर निर्णय? प्रफुल्ल पटेल काय म्हणाले
दादांच्या खात्याबाबत लवकर निर्णय? प्रफुल्ल पटेल काय म्हणाले.
अजितदादांना अखेरची सलामी देताना घडली अघटीत घटना...
अजितदादांना अखेरची सलामी देताना घडली अघटीत घटना....
राष्ट्रवादी नेते मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीसांच्या भेटीला
राष्ट्रवादी नेते मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीसांच्या भेटीला.
पुढील रणनीती ठरवण्यासाठी नरेश अरोरा बारामतीत; पवार कुटुंबाची भेट घेणार
पुढील रणनीती ठरवण्यासाठी नरेश अरोरा बारामतीत; पवार कुटुंबाची भेट घेणार.