पगार वाढला होsss… केंद्रीय कर्मचाऱ्यांचा महागाई भत्ता 58 टक्क्यांपर्यंत जाण्याची शक्यता
महागाई भत्त्यात वाढ होण्याची अपेक्षा वाढली आहे. सध्या महागाई भत्ता 55 टक्के असून, जुलैपासून तो 58 टक्क्यांपर्यंत जाऊ शकतो. महागाईचा दर किंचित कमी झाला असला तरी अन्न, इंधन आणि कपड्यांच्या किमती वाढल्याने निर्देशांक वाढला आहे.

जुलै 2025 मध्ये सातव्या वेतन आयोगांतर्गत अंतिम महागाई भत्त्यात (DA) 3 टक्क्यांपर्यंत वाढ होऊ शकते. एप्रिल 2025 मध्ये सलग दुसऱ्या महिन्यात AICPI-IW निर्देशांकात वाढ झाली आहे, ज्यामुळे महागाई भत्त्यात वाढ होण्याची अपेक्षा वाढली आहे.
महागाई भत्त्यात वाढ होण्याची अपेक्षा वाढली आहे. सध्या महागाई भत्ता 55 टक्के असून, जुलैपासून तो 58 टक्क्यांपर्यंत जाऊ शकतो. महागाईचा दर किंचित कमी झाला असला तरी अन्न, इंधन आणि कपड्यांच्या किमती वाढल्याने निर्देशांक वाढला आहे.
सातव्या वेतन आयोगांतर्गत केंद्र सरकारच्या कर्मचाऱ्यांना मिळणाऱ्या महागाई भत्त्यात मोठी वाढ होण्याची शक्यता आहे. या वेतन आयोगाची मुदत 31 डिसेंबर 2025 रोजी संपत असल्याने जुलैमध्ये मिळालेला हा भत्ता सातव्या वेतन आयोगाचा शेवटचा महागाई भत्ता असेल. यावर्षी जानेवारी महिन्यात सरकारने केवळ 2 टक्के महागाई भत्ता दिला होता, मात्र यंदा तो 3 टक्के होईल, अशी कर्मचाऱ्यांची अपेक्षा आहे.
एप्रिल 2025 मध्ये औद्योगिक कामगारांच्या अखिल भारतीय ग्राहक किंमत निर्देशांकात (AICPI-IW ) 0.5 अंकांची वाढ झाल्याने या आशावादाला बळ मिळाले आहे.
ऑक्टोबर किंवा नोव्हेंबरमध्ये होऊ शकते घोषणा
जुलै 2025 पासून लागू होणाऱ्या महागाई भत्ता वाढीची अधिकृत घोषणा साधारणत: दिवाळीच्या सुमारास म्हणजे ऑक्टोबर किंवा नोव्हेंबरमध्ये होते. सध्या केंद्र सरकारचे कर्मचारी आणि पेन्शनधारकांना 55 टक्के महागाई भत्ता मिळत आहे. फायनान्शियल एक्सप्रेसच्या रिपोर्टनुसार, अंदाजानुसार 3 टक्के वाढ झाली तर ती 58 टक्के असेल. सातव्या वेतन आयोगाची ही शेवटची वाढ असल्याने कर्मचाऱ्यांना आणखी वेतनवाढीची अपेक्षा आहे.
AICPI-IW ने सलग दुसऱ्या महिन्यात जोर धरला
AICPI-IW निर्देशांक मार्चमधील 143.0 वरून एप्रिल 2025 मध्ये 143.5 वर पोहोचला. यापूर्वी जानेवारी आणि फेब्रुवारीमध्ये घसरण झाली होती. मार्चमध्ये निर्देशांक 0.2 अंकांनी तर एप्रिलमध्ये 0.5 अंकांनी वधारला. हा सलग दुसरा महिना आहे जेव्हा त्यात वाढ झाली आहे, ज्यामुळे जुलैच्या DA मध्ये वाढ जवळपास निश्चित आहे आणि मे आणि जूनची आकडेवारी अशीच चांगली राहिली तर एकूण वाढ 3 टक्क्यांपर्यंत असू शकते.
निर्देशांकात वाढ का झाली?
AICPI-IW वाढण्याचे मुख्य कारण म्हणजे खाद्यपदार्थ, कपडे, पादत्राणे, इंधन आणि तंबाखूजन्य पदार्थांच्या किंमतींमध्ये झालेली वाढ. एप्रिलमध्ये अन्न व पादत्राणे निर्देशांक 146.2 वरून 146.5 वर, कपडे व शूजचा निर्देशांक 149.4 वरून 150.4, इंधन व प्रकाशाचा निर्देशांक 148.5 वरून 153.4 आणि तंबाखू व ग्राहकेतर उत्पादनांचा निर्देशांक 164.8 वरून 165.8 पर्यंत वाढला.
