AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

ITI, पॉलिटेक्निकमधील विद्यार्थी ‘अग्निवीर’ म्हणून लष्कराची तांत्रिक शाखा मजबूत करतील! लेफ्टनंट जनरल बी.एस.राजू यांचं विधान

ते पुढे म्हणाले की, येत्या 8-10 वर्षांत लागू होणाऱ्या अग्निपथ योजनेसाठी भारतीय लष्कराच्या सैनिकांचे सरासरी वय अंदाजे 32-33 वर्षे आहे. ते म्हणाले की, सैन्य सैनिकांचे प्रोफाइल अंदाजे 24-36 वर्षांपर्यंत कमी करण्यास सक्षम असेल, ज्यामुळे सैन्य तंदुरुस्त होईल आणि या भागातील अधिक आव्हाने हाताळण्यास सक्षम असेल.

ITI, पॉलिटेक्निकमधील विद्यार्थी 'अग्निवीर' म्हणून लष्कराची तांत्रिक शाखा मजबूत करतील! लेफ्टनंट जनरल बी.एस.राजू यांचं विधान
ITI, पॉलिटेक्निकमधील विद्यार्थी 'अग्निवीर' म्हणून लष्कराची तांत्रिक शाखा मजबूत करतील! लेफ्टनंट जनरल बी.एस.राजू यांचं विधान Image Credit source: Twitter
Rachana Bhondave
Rachana Bhondave | Updated on: Jun 15, 2022 | 5:50 PM
Share

नवी दिल्ली: अग्नीपथ भरती योजने (Agnipath Recruitment Scheme) अंतर्गत औद्योगिक प्रशिक्षण संस्था (ITI) आणि पॉलिटेक्निकमधून तांत्रिक कौशल्यात पात्र ठरलेल्या लोकांची भरती करण्यासाठी भारतीय लष्कर उत्सुक असेल, अशी माहिती लष्करप्रमुख (VCOAS) लेफ्टनंट जनरल बी.एस.राजू यांनी आज, बुधवारी दिलीये. एएनआयशी बोलताना राजू यांनी एका वर्षाच्या आत पहिली तुकडी बटालियनमध्ये काम करेल असं सांगितलंय. अग्निपथ भरती योजनेचा भारतीय लष्करावर काय परिणाम होणार आहे, असे विचारले असता ते म्हणाले की, भरती झालेले लोक भारतीय लष्कराच्या विविध सेक्शनमध्ये काम करणार आहेत.

“चार वर्षांच्या अखेरीस, ज्यांच्याकडे लष्कराबरोबर राहण्याची वृत्ती आणि योग्यता असेल अशा 25 टक्के लोकांना लष्कर कायम ठेवणार आहे, आणि उर्वरित लोकांना पर्यावरणासाठी सोडण्यात येईल ज्यांच्यासह लष्कर भविष्यातील युद्ध लढू शकेल,” असेही ते म्हणाले. ते पुढे म्हणाले की, येत्या 8-10 वर्षांत लागू होणाऱ्या अग्निपथ योजनेसाठी भारतीय लष्कराच्या सैनिकांचे सरासरी वय अंदाजे 32-33 वर्षे आहे. ते म्हणाले की, सैन्य सैनिकांचे प्रोफाइल अंदाजे 24-36 वर्षांपर्यंत कमी करण्यास सक्षम असेल, ज्यामुळे सैन्य तंदुरुस्त होईल आणि या भागातील अधिक आव्हाने हाताळण्यास सक्षम असेल.

शतकानुशतके जाती किंवा प्रदेशाच्या आधारावर भरती झालेल्या रेजिमेंट्सच्या प्रोफाइलवर होणाऱ्या परिणामांवर प्रकाश टाकताना ते म्हणाले की, अग्निपथ योजनेचा एक महत्त्वाचा घटक म्हणजे भरती होण्याची संधी देशभरातील लोकांना दिली जाईल आणि ही माहिती सर्वांपर्यंत पोहचण्यासाठी आवश्यक त्या उपाययोजना केल्या गेल्या आहेत. “आम्ही आमच्या रेजिमेंटेशनच्या मूलभूत आचारविचारात बदल केलेला नाही. भारतीय लष्करात उपलब्ध असलेली रेजिमेंटेशन ही त्यांच्या एकत्र राहण्यातून, एकत्र जेवून आणि एकत्र लढण्यातून निर्माण होते. त्यामुळे भारतीय लष्कराची मूलभूत आचार-विचारपद्धती तशीच राहणार आहे. होय या कालावधीत रेजिमेंटचे स्वरूप हळूहळू स्वतंत्र बटालियनमध्ये सामील होणार आहे त्याचबरोबर हे विविध भागातील सैन्याच्या आधारे विकसित होईल. हा बदल होईलच पण ही अतिशय संथ प्रक्रिया असेल,’ असे ते म्हणाले.

राज्य सरकार आयटीआय किंवा इतर एजन्सीजमधील तंत्रज्ञ किंवा ड्रायव्हर्ससारख्या विशिष्ट कामांसाठी लष्कर तज्ज्ञांची भरती करणार आहे का, असे विचारले असता त्यांनी उत्तर दिले की, सिग्नल आणि अभियंत्यांसारख्या तांत्रिक शस्त्रांसाठी, भारतीय सैन्यासाठी आवश्यक असलेल्या कौशल्य संचात पात्र असणाऱ्या लोकांची भरती करण्यासाठी लष्कर उत्सुक असेल. अग्निवीरांच्या तैनातीबद्दल बोलताना ते म्हणाले की, या यंत्रणेत येणारे अग्निवीर संबंधित बटालियनमध्ये जातील आणि बटालियन शांततास्थानक, फील्ड स्टेशन, सियाचिन हिमनदी किंवा अतिउंचीवरील क्षेत्र असू शकते. याच्या आधारे ते अग्निवीरांना मिळणारं एक्सपोजर खूप आव्हानात्मक असेल.

कोविडच्या प्रादुर्भावानंतर गेल्या दोन वर्षांपासून सैन्य भरती प्रलंबित असल्याने भरतीच्या तारखांची माहिती घेतली असता ते म्हणाले की, कोविडच्या प्रादुर्भावामुळे भरती बंद करण्यात आली होती, आता अग्निपथ योजना जाहीर झाल्याने आम्ही लवकरच भरती प्रक्रिया राबविणार आहोत. “आजपासून सुमारे 90 दिवसांत पहिली भरती रॅली निघेल आणि आजपासून 180 दिवसांनी पहिली भरती आमच्या प्रशिक्षण केंद्रांमध्ये होईल आणि आतापासून सुमारे एक वर्षानंतर, आमचे अग्निवीर बटालियनमध्ये असतील”, असंही ते यावेळी म्हणाले.

Follow Us
रेश्मा काळे नॉट रिचेबल नाहीत; उद्याच माघार घेणार? महाजनांचा मोठा काय?
Girish Mahajan | रेश्मा काळे नॉट रिचेबल नाहीत; उद्याच माघार घेणार? गिरीश महाजनांचा मोठा दावा काय?
गोंदियाला वादळी पावसाचा दणका! उकाड्यापासून दिलासा, पण धान उत्पादक.....
Gondia Rain | गोंदियाला वादळी पावसाचा दणका! उकाड्यापासून दिलासा, पण धान उत्पादक शेतकरी चिंतेत
नेस्को ड्रग्ज प्रकरणात मोठा ट्विस्ट! आता आरोपींना हायकोर्टाकडून जामीन
Mumbai | नेस्को ड्रग्ज प्रकरणात मोठा ट्विस्ट! 13 एप्रिलला अटक, आता आरोपींना हायकोर्टाकडून जामीन
वृद्धाला मारहाण करणाऱ्या कॅब चालकाच्या अडचणीत वाढ, परवाना होणार रद्द
Thane Assault Case | ठाण्यातील वृद्धाला मारहाण करणाऱ्या कॅब चालकाच्या अडचणीत वाढ, परवाना होणार रद्द
लाखो भाविकांची आवडती शेगाव कचोरी FDAच्या रडारवर
Buldhana | लाखो भाविकांची आवडती शेगाव कचोरी FDAच्या रडारवर; कच्च्या मालाचे नमुने तपासणीसाठी जप्त
NEET विद्यार्थ्यांना NTA कडून भेट! परीक्षेत 15 मिनिटे जास्त मिळणार
NEET विद्यार्थ्यांना NTA कडून मोठी भेट! परीक्षेत 15 मिनिटे जास्त मिळणार, नवे नियम लागू
कर्जमाफीवर फडणवीसांचा मोठा खुलासा; ती अट का ठेवली? अखेर सांगितलं कारण!
Devendra Fadnavis On Shetkari Karjmafi | कर्जमाफीवर फडणवीसांचा मोठा खुलासा; ती अट का ठेवली? अखेर सांगितलं कारण!
काँग्रेस म्हणजे बुडतं जहाज ! फडणवीसांचा घणाघात; बेगानी शादी में.....
काँग्रेस म्हणजे बुडतं जहाज ! फडणवीसांचा घणाघात; बेगानी शादी में अब्दुल्ला दिवाना म्हणत संजय राऊतांनाही खोचक टोला
भारत चौथ्या क्रमांकावर; फडणवीसांनी उघड केली विकासाची आकडेवारी
Devendra Fadnavis UNCUT | मोदींच्या 12 वर्षांचा महाअहवाल! भारत चौथ्या क्रमांकावर; फडणवीसांनी उघड केली विकासाची आकडेवारी
भारताची आर्थिक महासत्ता बनण्याकडे झेप! फडणवीसांनी मांडले....
Devendra Fadnavis | भारताची आर्थिक महासत्ता बनण्याकडे झेप! फडणवीसांनी मांडले मोदी सरकारच्या 12 वर्षांचे रिपोर्ट कार्ड