AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

साखर की मध, दुधात काय मिसळून पिणे आरोग्यासाठी योग्य? जाणून घ्या

दूध पिणे आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर असते, पण नुसते दूध पिणे अनेकांना आवडत नाही. त्यामुळे लोक ते गोड करून पितात. सामान्यतः साखर किंवा गूळ वापरला जातो, पण अनेक जण मधासोबतही दुधाचे सेवन करतात. मग, दुधात साखर की मध, काय मिसळून पिणे अधिक योग्य आहे, चला जाणून घेऊया.

साखर की मध, दुधात काय मिसळून पिणे आरोग्यासाठी योग्य? जाणून घ्या
honey or sugar best for milk
| Edited By: | Updated on: Jul 30, 2025 | 11:03 PM
Share

भारत हा जगातील सर्वात मोठा दूध उत्पादक देश आहे, आणि दुधाच्या खपातही आपण अग्रेसर आहोत. दुधामुळे शरीराला अनेक आवश्यक पोषक तत्वे मिळतात, त्यामुळे ते आरोग्यासाठी अत्यंत फायदेशीर मानले जाते. पण अनेक लोकांना साधे दूध पिणे आवडत नाही, म्हणून ते त्यात काहीतरी गोड पदार्थ मिसळून पितात. सामान्यतः लोक दुधात साखर घालतात, काही जण गूळ वापरतात, तर अलीकडे अनेक जण मधासोबतही (Honey) दुधाचे सेवन करतात. मग, आरोग्याच्या दृष्टीने दुधात साखर घालावी की मध, या दोनपैकी कोणता पर्याय अधिक योग्य आहे, हा प्रश्न अनेकांना पडतो.

साखरेचे दुष्परिणाम:

जर आपण आरोग्याच्या दृष्टीने विचार केला, तर साखर दुधात मिसळणे हा चांगला पर्याय नाही. साखरेमध्ये मोठ्या प्रमाणात कॅलरीज (Calories) असतात, परंतु कोणतेही पोषक तत्व नसतात. ती फक्त गोडवा देते. याशिवाय, साखरेचा तुमच्या पचनसंस्थेवर (Digestive System) नकारात्मक परिणाम होतो. साखरेचे जास्त सेवन केल्याने लठ्ठपणा , मधुमेह (Diabetes) आणि इतर अनेक गंभीर आरोग्य समस्यांचा धोका वाढतो. साखर ही एक प्रक्रिया केलेली (processed) कृत्रिम स्वीटनर आहे, ज्याचे शरीरावर अनेक दुष्परिणाम होऊ शकतात.

मधाचे आरोग्यदायी फायदे:

याउलट, मध हा एक नैसर्गिक स्वीटनर आहे. दुधात मध मिसळून पिणे हे आरोग्यासाठी अत्यंत फायदेशीर मानले जाते आणि त्याचे कोणतेही दुष्परिणाम होत नाहीत.

पचनसंस्था मजबूत करते: मध तुमच्या पचनसंस्थेला मजबूत करण्यास मदत करतो आणि पचनक्रियेत सुधारणा करतो. यामुळे पोटाशी संबंधित समस्या कमी होतात.

वजन नियंत्रणात मदत: मधात अँटीऑक्सिडंट गुणधर्म असतात, जे शरीराचे वजन नियंत्रित ठेवण्यास मदत करतात. नियमितपणे दुधासोबत मध घेतल्यास अनावश्यक चरबी जमा होण्यापासून प्रतिबंध होतो.

रोगप्रतिकारशक्ती वाढवते: मध तुमची रोगप्रतिकारशक्ती (Immunity) वाढवतो. यामुळे तुम्ही हंगामी आजारांपासून आणि संक्रमणांपासून सुरक्षित राहता. साखरेच्या वापरामुळे तुम्हाला हे सर्व फायदे मिळत नाहीत.

मध मिसळताना घ्या ‘ही’ काळजी:

एक महत्त्वाची गोष्ट लक्षात ठेवा, जर तुम्ही दुधासोबत मधाचे सेवन करत असाल, तर अतिशय गरम दुधात मध मिसळू नका. जास्त उष्णतेमुळे मधातील पोषक तत्वे नष्ट होऊ शकतात आणि त्याचे काही गुणधर्म बदलू शकतात. नेहमी कोमट दुधातच मध मिसळून दुधाचे सेवन करा.

मधुमेहींसाठी विशेष सल्ला:

मात्र, जर तुम्हाला मधुमेह (Diabetes) किंवा रक्तातील साखर वाढण्याची समस्या असेल, तर साखर आणि मध या दोन्हीपासून दूर राहणे चांगले आहे. अशा परिस्थितीत, डॉक्टरांचा सल्ला घेणे अनिवार्य आहे.

थोडक्यात, आरोग्याच्या दृष्टीने विचार केल्यास, दुधात साखर घालण्याऐवजी मध मिसळून पिणे हा अधिक चांगला आणि नैसर्गिक पर्याय आहे, जो तुम्हाला अनेक आरोग्यदायी फायदे देतो.

( डिस्क्लेमर : या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

सोनं-चांदी भावात ऐतिहासिक उसळी; 10 ग्रामसाठी मोजावे लागणार इतके पैसे..
सोनं-चांदी भावात ऐतिहासिक उसळी; 10 ग्रामसाठी मोजावे लागणार इतके पैसे...
पुणे आणि बारामतीची पोकळी भरू शकत नाही; नागरिकांनी व्यक्त केल्या भावना
पुणे आणि बारामतीची पोकळी भरू शकत नाही; नागरिकांनी व्यक्त केल्या भावना.
अंत्यविधीनंतर शरद पवार, सुप्रिया सुळे, जय पवारांचे भावूक अभिवादन
अंत्यविधीनंतर शरद पवार, सुप्रिया सुळे, जय पवारांचे भावूक अभिवादन.
अजित पवार यांच्या निधनानंतर इगतपुरीमध्ये व्यापाऱ्यांकडून बंद
अजित पवार यांच्या निधनानंतर इगतपुरीमध्ये व्यापाऱ्यांकडून बंद.
अर्ध्या वरती डाव मोडला..; पिंकी माळीवर अंत्यसंस्कार, पतीला अश्रु अनावर
अर्ध्या वरती डाव मोडला..; पिंकी माळीवर अंत्यसंस्कार, पतीला अश्रु अनावर.
मोठा झटका... UGCच्या नियमांना सुप्रीम कोर्टाची स्थगिती; काय दिलं कारण?
मोठा झटका... UGCच्या नियमांना सुप्रीम कोर्टाची स्थगिती; काय दिलं कारण?.
दादांसारखा नेता जाणं महाराष्ट्राची हानी - हर्षवर्धन सपकाळ
दादांसारखा नेता जाणं महाराष्ट्राची हानी - हर्षवर्धन सपकाळ.
नियोजनाच्या बाबतीत अजित दादांचा हात कोणीही धरु शकत नाही: अंकूश काकडे
नियोजनाच्या बाबतीत अजित दादांचा हात कोणीही धरु शकत नाही: अंकूश काकडे.
क्रू मेंबर पिंकी माळी यांचा मृत्यू; स्थानिकांची सरकारकडे 'ही' मागणी
क्रू मेंबर पिंकी माळी यांचा मृत्यू; स्थानिकांची सरकारकडे 'ही' मागणी.
अंत्यसंस्कारानंतर कार्यकर्त्यांचा टाहो; पार्थ, जय पवारांनी जोडले हात
अंत्यसंस्कारानंतर कार्यकर्त्यांचा टाहो; पार्थ, जय पवारांनी जोडले हात.