AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

हिवाळ्यात जास्त चहा-कॉफी पित असाल तर सावधान… आरोग्यावर होतो गंभीर परिणाम

हिवाळ्यात बरेच लोक चहा आणि कॉफीचे सेवन वाढवतात. ही सवय झोपेच्या वेळापत्रकावर परिणाम करू शकते. चला तर मग जाणून घेऊया डॉ. सुभाष गिरी यांच्याकडून जाणून घेऊया की या ऋतूत असे का होते आणि त्याचा झोपेवर काय परिणाम होतो.

हिवाळ्यात जास्त चहा-कॉफी पित असाल तर सावधान... आरोग्यावर होतो गंभीर परिणाम
teaImage Credit source: TV 9 Marathi
| Edited By: | Updated on: Jan 05, 2026 | 11:01 PM
Share

थंडीच्या हंगामात स्वत:ला उबदार ठेवण्यासाठी लोक चहा आणि कॉफीचे सेवन वाढवतात. ह्या ऋतूमध्ये सकाळपासून रात्री उशिरापर्यंत वारंवार चहा किंवा कॉफी पिणे ही एक सामान्य सवय बनते. यामुळे शरीराला थोड्या काळासाठी आराम आणि ऊर्जा मिळते, परंतु झोपेच्या वेळापत्रकावरही त्याचा परिणाम होऊ शकतो. बर् याच लोकांना असे वाटते की ते हिवाळ्यात उशीरा झोपतात किंवा झोप वारंवार मोडते. याचे कारण केवळ थंडी किंवा दिनचर्येत बदल हेच नाही तर याचे मुख्य कारणही आहे. चहा आणि कॉफीचे जास्त सेवन केल्याने शरीराच्या नैसर्गिक घड्याळावर परिणाम होऊ शकतो, ज्यामुळे झोप आणि जागे होण्याची वेळ कमी होते. चला जाणून घेऊया की थंडीत जास्त चहा आणि कॉफी पिण्यामुळे झोपेच्या वेळापत्रकावर कसा परिणाम होतो आणि त्याशी कोणत्या समस्या संबंधित असू शकतात.

तज्ञांच्या मते, हिवाळ्यात दिवस लहान होतात आणि रात्री मोठ्या होतात, ज्यामुळे शरीराला अधिक विश्रांतीची गरज भासते. परंतु संध्याकाळी उशिरा किंवा रात्री चहा-कॉफी पिण्याची सवय झोपेत विलंब करू शकते. वारंवार गरम पेय घेतल्याने मेंदू अधिक सक्रिय राहतो आणि शरीराला आता विश्रांतीची वेळ आली आहे असा संकेत मिळत नाही.

ह्याचा परिणाम हा होतो की व्यक्ती रात्री उशिरापर्यंत जागे राहते किंवा झोपल्यानंतरही झोपत नाही . हळूहळू या सवयीमुळे झोपणे आणि उठणे यांचा दिनक्रम बिघडतो. सकाळी वेळेवर झोप न लागल्याने दिवसभर थकवा जाणवतो आणि नंतर थकवा दूर करण्यासाठी पुन्हा चहा आणि कॉफीचा वापर केला जातो. अशा प्रकारे, झोपेचे संपूर्ण वेळापत्रक विस्कळीत होते.

झोपेशी संबंधित कोणत्या समस्या असू शकतात?

थंडीत चहा आणि कॉफीचे जास्त सेवन केल्याने झोपेच्या गुणवत्तेवर परिणाम होऊ शकतो. यामुळे झोप न येणे, वारंवार झोपेचा बिघाड होणे किंवा हलकी झोप यासारख्या समस्या उद्भवू शकतात. पुरेशी झोप न घेतल्यामुळे सकाळी उठल्यावर जड डोके, चिडचिडेपणा आणि लक्ष न देणे हे दिसून येते. जर हे दीर्घ काळ झाले तर थकवा कायम राहिला, काम करण्याची क्षमता कमी होते आणि तणावही वाढू शकतो. काही लोकांना रात्री अस्वस्थ किंवा चिंताग्रस्त वाटू शकते, ज्यामुळे झोपेवर आणखी परिणाम होतो. झोपेचा अभाव शरीराच्या प्रतिकारशक्तीवरही परिणाम करू शकतो, जो हिवाळ्यात आरोग्यासाठी चांगला मानला जात नाही.

काय काळजी घ्यावी?

  • संध्याकाळनंतर चहा आणि कॉफीचे सेवन मर्यादित करा.
  • रात्री हर्बल चहा किंवा कोमट दूध घ्या.
  • झोपेची वेळ ठरवा आणि दररोज त्याच वेळी झोपायला जा.
  • मोबाइल आणि स्क्रीनपासून अंतर.
  • दिवसा पुरेसा सूर्यप्रकाश आणि हलकी शारीरिक हालचाली करा

Follow Us
महाराष्ट्रात खबबळ! चिमुकल्यांवर अत्याचार, 200 आक्षेपार्ह व्हिडीओ अन्..
महाराष्ट्रात खबबळ! चिमुकल्यांवर अत्याचार, 200 आक्षेपार्ह व्हिडीओ अन्...हादरवून टाकणारं प्रकरण समोर!
अखेर बावनकुळेंचा मनोज जरांगेंच्या आरोपांवर पलटवार; म्हणाले, 'माझं...
अखेर बावनकुळेंचा मनोज जरांगेंच्या आरोपांवर पलटवार; म्हणाले, “माझं रक्तच तसं नाही जे कोणी...
Third Mumbai | तिसऱ्या मुंबईच्या विकासाला वेग; 1.1 कोटींची गुंतवणूक
Third Mumbai | तिसऱ्या मुंबईच्या विकासाला वेग; सिंगापूर करणार 1.1 कोटींची गुंतवणूक अन्...
तुकाराम मुंढेंचं ‘कॉक्रोच’बाबत विधान अन् सभागृहात टाळ्यांचा कडकडाट,
तुकाराम मुंढेंचं ‘कॉक्रोच’बाबत विधान अन् सभागृहात टाळ्यांचा कडकडाट, पहा नेमकं काय काय म्हणाले?
राज ठाकरेंचा आरोप अन् फडणवीस सरकार ॲक्शन मोडमध्ये! सिद्धिविनायक...
मोठी बातमी! राज ठाकरेंचा आरोप अन् फडणवीस सरकार ॲक्शन मोडमध्ये! सिद्धिविनायक मंदिरातील कथित देणगी घोटाळ्याची चौकशी होणार
गुणरत्न सदावर्तेंचं गाणं चर्चेत; जरांगे पाटलांसह शिंदे-सामंतांना....
Gunratna Sadavarte | पळा, पळा, पळा अरे...जरांगेंचा काळ...गुणरत्न सदावर्तेंचं गाणं चर्चेत; जरांगे पाटलांसह शिंदे-सामंतांना गाण्यातून डिवचलं
नाशिक सिंहस्थ कुंभमेळा कारभारावर साधू-महंत नाराज? अचानक... कारण काय?
नाशिक सिंहस्थ कुंभमेळा कारभारावर साधू-महंत नाराज? अचानक... नेमकं काय घडलं?
FCRA बिलावर सुप्रिया सुळे आक्रमक; आमच्यावर लादू नका, आधी चर्चा करा!
FCRA बिलावर सुप्रिया सुळे आक्रमक; आमच्यावर लादू नका, आधी चर्चा करा! सरकारला थेट आवाहन
मराठा आरक्षणावरून मनोज जरांगे पाटील आक्रमक; मराठ्यांच्या नोंदी रद्द...
Manoj Jarange Patil | मराठा आरक्षणावरून मनोज जरांगे पाटील आक्रमक; मराठ्यांच्या नोंदी रद्द का करता? सरकारला थेट सवाल
शासकीय खुर्चीवर महिला उपध्यक्षांच्या जागेवर पती बसला अन्...
शासकीय खुर्चीवर महिला उपध्यक्षांच्या जागेवर पती बसला अन्...  चक्क धनंजय मुंडेंसमोर हे काय घडलं?