AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

चिनी लॅपटॉपचा कहर, तैवानचा तणाव का वाढला? जाणून घ्या

चीनने तैवानवर एक नवीन इलेक्ट्रॉनिक वॉरफेअर सिस्टीम तैनात केली आहे जी केवळ लॅपटॉपने नियंत्रित केली जाऊ शकते. ही यंत्रणा तैवानच्या समुद्र आणि हवाई सीमेवर शक्तिशाली जॅमिंग सिग्नल पाठवत आहे

चिनी लॅपटॉपचा कहर, तैवानचा तणाव का वाढला? जाणून घ्या
| Edited By: | Updated on: Jun 18, 2025 | 10:25 AM
Share

चीनने गेल्या काही वर्षांत तैवानच्या समुद्र आणि हवाई सीमेवर आपल्या लष्करी हालचाली वाढवल्या आहेत. चीन आणि तैवान यांच्यातील वादाचे मुख्य कारण म्हणजे चीनने तैवानला आपला प्रदेश म्हणून मान्यता दिली आहे, तर तैवान स्वत:ला स्वतंत्र लोकशाही देश मानतो. दरम्यान, आता चीनने तैवानवर एक नवीन इलेक्ट्रॉनिक वॉरफेअर सिस्टीम तैनात केली आहे जी केवळ लॅपटॉपने नियंत्रित केली जाऊ शकते. ही यंत्रणा तैवानच्या समुद्र आणि हवाई सीमेवर शक्तिशाली जॅमिंग सिग्नल पाठवत आहे, ज्यामुळे तैवानच्या सुरक्षेची चिंता वाढली आहे.

चीन-तैवान वादाला नवे वळण मिळाले आहे. चीनने गेल्या काही वर्षांत तैवानच्या समुद्र आणि हवाई सीमेवर आपल्या लष्करी हालचाली वाढवल्या आहेत. पण चिनी शास्त्रज्ञांनी एक नवीन शस्त्र उघड केले आहे, ज्यानंतर तैवानची चिंता वाढली आहे.

चीनच्या लष्कराने तैवानजवळ इलेक्ट्रॉनिक वॉरफेअर सिस्टीम बसविली असून त्याचे शक्तिशाली जॅमिंग सिग्नल चालू केले आहेत. प्रथम, तैवानच्या उंच मध्य पर्वतांनी सिग्नल रोखला आणि तैवानला पूर्वेकडील महत्त्वाच्या लष्करी तळांवरून हेरगिरी करण्यास प्रतिबंध केला. पण हे सिग्नल समुद्रातही पसरत असल्याने तैवानसाठी धोका वाढला असून विशेष म्हणजे ही यंत्रणा केवळ लॅपटॉपने नियंत्रित करता येऊ शकते.

डोंगरावर धडकणारा टोरा, बेटावर पसरला

कालांतराने हे सिग्नल टेकड्यांवर आणि खडकाळ प्रदेशात आदळले आणि बेट आणि आजूबाजूच्या समुद्रात पसरले. लवकरच पूर्व तैवानला पश्चिमेप्रमाणेच वाहतूक कोंडीला सामोरे जावे लागले. अगदी दुर्गम तैपेईमध्येही व्यत्यय आला, जरी काही छुप्या दऱ्या त्याच्या प्रभावातून बचावल्या. चीनचे हे नवे तंत्रज्ञान अनेक दशकांच्या तणावाला नवे वळण देणारे मानले जात आहे.

काय आहे चीन-तैवान वाद?

चीन आणि तैवान यांच्यातील वादाचे मुख्य कारण म्हणजे चीनने तैवानला आपला प्रदेश म्हणून मान्यता दिली आहे, तर तैवान स्वत:ला स्वतंत्र लोकशाही देश मानतो. 1949 मध्ये चिनी यादवी युद्धानंतर कम्युनिस्ट पक्षाने चीनच्या मुख्य भूमीत सत्ता मिळवली आणि रिपब्लिक ऑफ चायना (आरओसी) चे सरकार तैवानमध्ये गेले.

तैवान हा त्याचाच एक भाग असून तो ‘वन चायना पॉलिसी’अंतर्गत परत घेऊ इच्छितो, असा चीनचा दावा असून, गरज पडल्यास बळाचा वापर करण्याचेही चीनने म्हटले आहे. तैवान ने हे नाकारले आणि आपल्या सार्वभौमत्वाचे रक्षण केले. भूराजकीय आणि ऐतिहासिक कारणांमुळे हा तणाव कायम आहे.

महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?.
राणीच्या बागेतील दोन्ही वाघांचा मृत्यू, कारण लपवण्याचं कारण काय?
राणीच्या बागेतील दोन्ही वाघांचा मृत्यू, कारण लपवण्याचं कारण काय?.
'अडीच वर्षाचा स्पीड ब्रेकर सोडला, तर गेल्या 11 वर्षात प्रगतीचं...'
'अडीच वर्षाचा स्पीड ब्रेकर सोडला, तर गेल्या 11 वर्षात प्रगतीचं...'.
पुतीन यांची भारताला मोठी ग्वाही अन् रशिया-भारत करारांवर दिला भर
पुतीन यांची भारताला मोठी ग्वाही अन् रशिया-भारत करारांवर दिला भर.
भारत-रशियात महत्त्वपूर्ण करार, PM मोदी म्हणाले आता व्यापारी संबंधाना..
भारत-रशियात महत्त्वपूर्ण करार, PM मोदी म्हणाले आता व्यापारी संबंधाना...
भाजप-ठाकरे सेनेचा कामगार युनियनवरून राडा, वांद्र्यानंतर वरळीत घडल काय?
भाजप-ठाकरे सेनेचा कामगार युनियनवरून राडा, वांद्र्यानंतर वरळीत घडल काय?.
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?.
सारंगखेड्याच्या घोडेबाजारात 21 लाखांच्या बाबाची क्रेझ, का होतेय चर्चा?
सारंगखेड्याच्या घोडेबाजारात 21 लाखांच्या बाबाची क्रेझ, का होतेय चर्चा?.
2029 ला मोदीच PM, महायुतीला एक वर्ष अन् फडणवीसांना थेट सांगून टाकलं..
2029 ला मोदीच PM, महायुतीला एक वर्ष अन् फडणवीसांना थेट सांगून टाकलं...
महायुतीच्या वर्षपूर्ती निमित्त अनाथ मुलांशी संवाद साधताना फडणवीस भावूक
महायुतीच्या वर्षपूर्ती निमित्त अनाथ मुलांशी संवाद साधताना फडणवीस भावूक.