AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

करोडपतीची नात, लुटली बँक! ‘पॅटी हर्स्ट’ची जगाला हादरुन टाकणारी कहाणी!

पॅटी हर्स्ट (Patty Hearst) ही अमेरिकन मीडिया टायकून विल्यम रँडॉल्फ हर्स्टची नात होती. ते अमेरिकेच्या सर्वात श्रीमंत आणि शक्तिशाली कुटुंबांपैकी एक होते. तिच्या अपहरणाने संपूर्ण अमेरिका हादरले होते.

करोडपतीची नात, लुटली बँक! 'पॅटी हर्स्ट'ची जगाला हादरुन टाकणारी कहाणी!
Patty HearstImage Credit source: Paul Bruinooge/Patrick McMullan via Getty Images
| Updated on: Nov 04, 2025 | 7:57 PM
Share

जरा विचार करा, एका १९ वर्षीय मुलीला तिच्या घरातूनच उचलून नेले आणि काही आठवड्यांनंतर तिच मुलगी टीव्हीवर बंदूक हातात धरून तिच्या अपहरणकर्त्यांसोबत बँक लुटताना दिसली तर? होय, आज आम्ही तुम्हाला १९७४ च्या पॅटी हर्स्ट (Patty Hearst) ची कहाणी सांगणार आहोत. ही कहाणी अपहरण, ब्रेनवॉशिंग आणि विद्रोहाची सर्वात रहस्यमय कहाणी मानली जाते.

कथा आहे ४ फेब्रुवारी १९७४ च्या रात्री सुमारे ९ वाजताची. कॅलिफोर्नियाच्या बर्कली शहरातील एका अपार्टमेंटमध्ये अचानक काही पुरुष आणि महिला शस्त्र घेऊन घुसले. त्यांनी १९ वर्षीय कॉलेज विद्यार्थिनी पॅटी हर्स्टला पकडले, तिच्या होणाऱ्या नवऱ्याला क्रूरपणे मारहाण केली. त्यानंतर मुलीला कारच्या ट्रंकमध्ये टाकून फरार झाले. पॅटी ही कोणतीही साधी मुलगी नव्हती, ती अमेरिकन मीडिया टायकून विल्यम रँडॉल्फ हर्स्टची नात होती, जी अमेरिकेच्या सर्वात श्रीमंत आणि शक्तिशाली कुटुंबांपैकी एक होते. म्हणूनच या अपहरणाने संपूर्ण अमेरिका हादरे होते.

पॅटी हर्स्टचे कोणी अपहरण केले?

पॅटीचे अपहरण एका उग्र डाव्या पंथीय संघटनेने केले होते, ज्यांचे नाव होते सिम्बायोनीज लिबरेशन आर्मी (SLA). ही संघटना सरकार आणि भांडवलशाहीविरोधी सशस्त्र संघर्षाचा दावा करत होती. त्यांनी व्हिडीओ टेप पाठवून सांगितले की त्यांनी पॅटीला राजकीय कैदी म्हणून उचलले आहे आणि बदल्यात अनेक कैद्यांना सोडण्याची मागणी केली. दिवस जात राहिले पण पॅटीची सुटका झाली नाही.

मग अचानक काही आठवड्यांनंतर एक ऑडिओ टेप समोर आली. त्यात पॅटीचा आवाज होता. तिने स्वतःला टानिया नावाची क्रांतिकारी सांगितले आणि म्हटले की आता ती SLA सोबत आहे. तिने आपल्या कुटुंबावर गरीबांविरुद्ध श्रीमंतांचे जुलूम असा आरोप केला आणि म्हटले की आता ती जनतेच्या लढ्याचा भाग आहे.

बँक लुटताना दिसली पॅटी हर्स्ट

त्यानंतर जे घडले त्याने सर्वांना हैराण केले, एप्रिल १९७४ मध्ये, पॅटी हर्स्ट SLA च्या इतर सदस्यांसोबत लॉस एंजेलिसच्या एका बँकेत बंदूक हातात धरून दिसली. बँकेच्या सीसीटीव्ही फुटेजमध्ये स्पष्ट दिसत होते की ती कोणत्याही जबरदस्ती शिवाय पूर्णपणे संघटनेशी जोडली गेली होती. देशभरात चर्चा सुरू झाली.

पॅटी हर्स्टला ७ वर्षांची शिक्षा

१९७५ मध्ये पोलिसांनी SLA च्या अनेक सदस्यांना चकमकीत ठार केले आणि त्याच वर्षी सप्टेंबरमध्ये पॅटी हर्स्टलाही अटक केली. तिच्यावर बँक लूट आणि शस्त्र धरण्याचे आरोप झाले. न्यायालयात पॅटीने म्हटले की तिला धमक्या आणि शारीरिक त्रास देऊन ब्रेनवॉश केले गेले होते. पण न्यायालयाने तिला दोषी ठरवून ७ वर्षांची शिक्षा सुनावली. मात्र, दोन वर्षांनंतर १९७९ मध्ये अमेरिकन राष्ट्रपती जिमी कार्टर यांनी तिची शिक्षा माफ केली आणि काही वर्षांनंतर बिल क्लिंटन यांनी तिला पूर्ण क्षमा दिली.

वाशीममध्ये लाडक्या बहिणीचा हप्ता बंद झाल्याने महिला आक्रमक
वाशीममध्ये लाडक्या बहिणीचा हप्ता बंद झाल्याने महिला आक्रमक.
धनुष्यबाण कोणाला मिळणार ठाकरेंना कि शिंदेंना? उद्या फैसला होणार
धनुष्यबाण कोणाला मिळणार ठाकरेंना कि शिंदेंना? उद्या फैसला होणार.
भारतीय कम्युनिस्ट पक्षाचा मोर्चा पालघर जिल्हाधिकारी कार्यालयावर धडकणार
भारतीय कम्युनिस्ट पक्षाचा मोर्चा पालघर जिल्हाधिकारी कार्यालयावर धडकणार.
नितीन नबीन भाजपचे नवे राष्ट्रीय अध्यक्ष, पंतप्रधान मोदींकडून अभिनंदन
नितीन नबीन भाजपचे नवे राष्ट्रीय अध्यक्ष, पंतप्रधान मोदींकडून अभिनंदन.
मुंबई महापालिकेवर महायुतीचाच महापौर बसणार; अमित साटम यांचा दावा
मुंबई महापालिकेवर महायुतीचाच महापौर बसणार; अमित साटम यांचा दावा.
दिल्लीतून मुंबईचा महापौर ठरणं हा महाराष्ट्राचा अपमान
दिल्लीतून मुंबईचा महापौर ठरणं हा महाराष्ट्राचा अपमान.
महापालिकांमध्ये सत्तेचा पेच; महाराष्ट्रात पुन्हा ‘घोडेबाजार’ रंगणार?
महापालिकांमध्ये सत्तेचा पेच; महाराष्ट्रात पुन्हा ‘घोडेबाजार’ रंगणार?.
निष्ठावंतांची कोंडी, फडणवीसांच्या निकटवर्तीय नेत्याचा संन्यास
निष्ठावंतांची कोंडी, फडणवीसांच्या निकटवर्तीय नेत्याचा संन्यास.
मुंबईत बिहार भवन उभारणीवरून नवा वाद; मनसेचा थेट इशारा
मुंबईत बिहार भवन उभारणीवरून नवा वाद; मनसेचा थेट इशारा.
चंद्रपूर महापौर पदावर मोठा ट्विस्ट; काँग्रेसच्या गटबाजीचा भाजपला फायदा
चंद्रपूर महापौर पदावर मोठा ट्विस्ट; काँग्रेसच्या गटबाजीचा भाजपला फायदा.