AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

जगातील पहिला सी-स्किमिंग ड्रोन तुर्कीने तयार केला, जाणून घ्या

तुर्कस्तानने जगातील पहिले सी-स्किमिंग ड्रोन जगासमोर सादर केले आहे. हे ड्रोन समुद्राच्या पृष्ठभागापासून केवळ 30 सेंटीमीटर उंचीवर उडण्यास सक्षम आहे

जगातील पहिला सी-स्किमिंग ड्रोन तुर्कीने तयार केला, जाणून घ्या
| Edited By: | Updated on: Aug 11, 2025 | 5:16 PM
Share

तुर्कस्तानने जगातील पहिले सी-स्किमिंग ड्रोन तयार करण्याची घोषणा केली आहे. या ड्रोनला टाले असे नाव देण्यात आले आहे. सामान्य ड्रोनच्या तुलनेत टाले ड्रोन समुद्राच्या पृष्ठभागापासून केवळ 30 सेंटीमीटर उंचीवर उड्डाण करेल. चला तर मग याविषयीची माहिती पुढे जाणून घेऊया.

अंकारा येथील सॉलिड एरो या कंपनीने हा ड्रोन तयार केला आहे. कंपनीचा दावा आहे की, हा जगातील अशा प्रकारचा पहिला अत्याधुनिक ड्रोन आहे. कमी उंचीवर उडणारे ड्रोन आणि विंग-इन-ग्राऊंड (डब्ल्यूआयजी) वाहन यांचे हे मिश्रण आहे. सागरी हल्ला आणि टोही मोहिमांसाठी हे खास डिझाइन करण्यात आले आहे. याविषयी पुढे अधिक जाणून घ्या.

टाले समुद्रसपाटीपासून 30 सेंमी उंचीवर उड्डाण करू शकते

समुद्राच्या पृष्ठभागापासून 1 फूट उंचीवर उड्डाण केल्यामुळे शत्रूच्या रडारला चकवा देण्यास टाले ड्रोन सक्षम आहे. त्यामुळे वादग्रस्त भागात सहज घुसखोरी करून शत्रूच्या प्रदेशात हेरगिरी करू शकते. शत्रूच्या बंदरांवरील हल्ले, टोही मोहिमा आणि जलद प्रतिसाद सागरी कारवायांना ते समर्थन देऊ शकते.

हे बनवणाऱ्या कंपनीने सांगितले आहे की, ड्रोनमध्ये फोल्डेबल पंख आहेत, ज्यामुळे आपल्याला हवे तेव्हा त्याची दिशा बदलता येते. यामुळे शत्रू सहजासहजी त्याला ठार मारू शकत नाही.

शत्रूच्या रडारला चकवा देऊ शकेल टाले ड्रोन

कमी रडार क्रॉस सेक्शन, लाइट स्टेल्थ डिझाइन यामुळे ते शत्रूच्या रडारपासून जवळजवळ अदृश्य राहते. सॉलिड एरोचे संस्थापक सेल्कुक फिरात यांनी टालेच्या अनोख्या डिझाइनबद्दल सांगितले की, “टालेच्या पंखांची एक विशेष डिझाइन आहे जी त्याला समुद्रावरून उड्डाण करण्यास सक्षम करते. समुद्रात उडणाऱ्या क्षेपणास्त्रांप्रमाणेच कमी उंचीवर हल्ला करण्यास सक्षम असलेल्या काही यूएव्हीपैकी हे एक आहे, असे ते म्हणाले. ”

धोकादायक का आहे?

कमी उंचीवरील उड्डाणांची, विशेषत: पाण्यावरील ऑपरेशनल आवश्यकता पूर्ण करण्यासाठी 2.60 मीटर पंखांचा स्पॅन आणि 2 मीटर लांबीचा टॅले विकसित केला गेला आहे. त्याची अनोखी रचना आणि डावपेच यामुळे ते समुद्रातून सहज पणे उड्डाण करू शकते. 3-5 मीटर ची क्रूझिंग उंची आणि जास्तीत जास्त 150 मीटर उंचीसह हे शत्रूच्या मजबूत हवाई संरक्षणातही भेदू शकते. टाले 66 पौंड (30 किलो) पर्यंत पेलोड वाहून नेऊ शकते. यात प्रगत सेन्सर आणि लहान पारंपारिक जहाजभेदी क्षेपणास्त्रांचा समावेश आहे.

Follow Us
आर्थर रोड राजा गणेश मंडळाचा अनोखा देखावा; ज्येष्ठांच्या आरोग्याचा दिला
Ganeshotsav | आर्थर रोड राजा गणेश मंडळाचा अनोखा देखावा; ज्येष्ठांच्या आरोग्याचा दिला महत्त्वाचा संदेश
कायदेशीर बाबींना वेळ द्या, आंदोलन स्थगित करा!
Radhakrishna Vikhepatil | कायदेशीर बाबींना वेळ द्या, आंदोलन स्थगित करा! राधाकृष्ण विखे पाटलांचं मनोज जरांगेंना आवाहन
भाजपचे राष्ट्रीय अध्यक्ष नितीन नबीन तातडीने सुनेत्रा पवारांच्या भेटीला
Nitin Nabin | भाजपचे राष्ट्रीय अध्यक्ष नितीन नबीन तातडीने सुनेत्रा पवारांच्या भेटीला, राजकीय कारण काय?
जरांगेंच्या 13 पैकी 12 मागण्या मान्य! चंद्रकांत पाटलांची मोठी माहिती
ChandrakantPatil | जरांगेंच्या 13 पैकी 12 मागण्या मान्य! चंद्रकांत पाटलांची मोठी माहिती; पुढे म्हणाले...
भोंदू खरातच्या जामीन अर्जाबाबत... कोर्टातील सुनावणीत नेमकं काय घडलं?
भोंदू खरातच्या जामीन अर्जाबाबत... कोर्टातील सुनावणीत नेमकं काय घडलं?
गणेशोत्सवात बाप्पाच्या चरणी फडणवीस-नबीन; सिद्धिविनायक मंदिरात...
गणेशोत्सवात बाप्पाच्या चरणी CM फडणवीस- नितीन नबीन; सिद्धिविनायक मंदिरात घेतले बप्पांचे दर्शन!
जरांगेंच्या 12 मागण्या कोणत्या? विजय वडेट्टीवारांचा सरकारला थेट सवाल
Vijay Wadettiwar | जरांगेंच्या 12 मागण्या कोणत्या? विजय वडेट्टीवारांचा सरकारला थेट सवाल, म्हणाले...
महाराष्ट्रातील 19 जिल्हे दुष्काळाच्या उंबरठ्यावर! पावसाचा खंड
महाराष्ट्रातील 19 जिल्हे दुष्काळाच्या उंबरठ्यावर! पावसाचा खंड, पिकांची स्थिती काय?
ठाकरेंच्या पक्षप्रमुख पदावरच शिंदे गटाचा सवाल! सुप्रीम कोर्टात...
Shivsena | उद्धव ठाकरेंच्या पक्षप्रमुख पदावरच शिंदे गटाचा सवाल! सुप्रीम कोर्टात नीरज किशन कौलांचा मोठा युक्तिवाद
मनोज जरांगे यांचा पुढील दौरा कसा असेल, व्हिडिओ बघाच
Manoj Jarange Patil | मनोज जरांगे यांचा पुढील दौरा कसा असेल, व्हिडिओ बघाच