AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

कॅनडाच्या न्यायसंस्थेत पहिली भारतीय महिला, जाणून घ्या वसुंधरा नाईक यांच्या अद्भुत प्रवासामागची कहाणी!

भारतीय वंशाच्या वसुंधरा नाईक यांची कॅनडा कौटुंबिक न्यायालयात न्यायाधीश म्हणून नियुक्ती करण्यात आले आहे. विधी सेवांसाठी त्यांना अनेक पुरस्कारही मिळाले आहेत.

कॅनडाच्या न्यायसंस्थेत पहिली भारतीय महिला, जाणून घ्या वसुंधरा नाईक यांच्या अद्भुत प्रवासामागची कहाणी!
| Edited By: | Updated on: Mar 08, 2025 | 1:04 PM
Share

वसुंधरा नाईक – नॅशनल लॉ स्कूल ऑफ इंडिया युनिव्हर्सिटी मधून या पदावर नियुक्त झालेल्या अशा पहिल्या पदवीधर आहेत. त्यांची कॅनडातील ओंटारियो येथील फॅमिली कोर्ट ऑफ जस्टिसमध्ये न्यायाधीश म्हणून नियुक्ती करण्यात आली आहे. एका भारतीयाचा कॅनडाच्या न्यायव्यवस्थेत समावेश होणे ही अतिशय अभिमानाची बाब म्हटली जात आहे.

वसुंधरा नाईक मूळच्या बेंगळुरूच्या आहेत. त्या प्रतिष्ठित नॅशनल लॉ स्कूल ऑफ इंडिया युनिव्हर्सिटी (NLSIU) मधून कायदा पदवीधर आहे. त्यांनी आपली कारकीर्द नवी दिल्ली येथे मानवाधिकार आणि गुन्हेगारी बचाव वकील म्हणून सुरू केली आणि नंतर एका बुटीक फर्ममध्ये बौद्धिक संपदा कायद्यात विशेष प्राविण्य मिळवले. त्यांचे कौशल्य त्यांना भारतातील सिस्को सिस्टम्स आणि नंतर सिंगापूर येथे घेऊन गेले, जिथे त्यांनी ब्रँड सुरक्षा धोरणांचे नेतृत्व केले. कॅनडामध्ये त्यांनी ओटावा येथे रॉबिन्स नाईक एलएलपीची सह-स्थापना केली, जिथे त्यांनी कुटुंब, बाल संरक्षण आणि दत्तक कायद्याचा सराव केला.

मोफत कायदेशीर मदत दिली

न्यायमूर्ती नाईक यांचा न्यायालयाच्या पलीकडे असलेला प्रभाव कायदेशीर शिक्षण, वकिली आणि तळागाळातील उपक्रमांपर्यंत आहे. त्यांनी ओटावा विद्यापीठात चाचणी आणि कौटुंबिक वकिली शिकवली आहे. कम्युनिटी लीगल सर्व्हिसेस ओटावाच्या बोर्डावर सेवा दिली आणि आदिवासी गट आणि महिलांच्या आश्रयस्थानांसह उपेक्षित समुदायांना प्रो-बोनो कायदेशीर सहाय्य प्रदान केले.

 वकील व्हायचे होते आणि न्यायाधीश बनल्या !

त्यांची मैत्रीण एलिझाबेथ जेन, ‘ज्या त्यांच्या सोबत इयत्ता १ ते १० पर्यंत वर्गमित्र होत्या, त्यांनी सांगितले की वसुंधरा सीपीआरआय क्वार्टरमध्ये राहात होत्या, जिथे त्यांचे वडील काम करीत होते. आम्ही दोघी एकत्र शाळेत गलो. त्या खेळात  चांगल्या होत्या. त्या एक उत्कृष्ट गायिकाही होत्या. एलिझाबेथ जेन म्हणाल्या की, मला अजूनही आठवते की त्यांचे लहानपणी वकील बनण्याचे स्वप्न होते’.

 ओटावा क्लिनिकच्या बोर्डावर काम केले

२०१० मध्ये ओंटारियो बारमध्ये बोलावले गेल्यापासून, नाईक कायदेशीर आणि समुदाय सेवेत सक्रियपणे सहभागी झाले आहेत. तिने अनेक वर्षे कम्युनिटी लीगल सर्व्हिसेस ओटावा क्लिनिकच्या बोर्डावर काम केले आहे आणि स्वदेशी संस्था, महिला निवारा आणि उपेक्षित समुदायांना आधार देणाऱ्या तळागाळातील उपक्रमांसोबत काम केले आहे.

मानवी हक्क आणि बौद्धीक संपदा कायद्यात एलएलएम पदवी

२०१५ मध्ये, वसुधंरा नाईक यांना  कार्लटन काऊंटी लॉ असोसिएशनचा प्रादेशिक वरिष्ठ न्याय पुरस्कार मिळाला. याव्यतिरिक्त, ती लॉ सोसायटी ऑफ ओंटारियो आणि काऊंटी ऑफ कार्लटन लॉ असोसिएशनची सदस्य आहे. त्या ओटावा चाइल्ड प्रोटेक्शन डिफेन्स बार असोसिएशनच्या माजी अध्यक्षा आहेत. त्यांना कायदेशीर सेवांसाठी मधु भसीन नोबेल विद्यार्थी विद्यापीठ पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले आहे. त्यांनी २००३ मध्ये स्वीडनच्या लुंड युनिव्हर्सिटीमधून मानवी हक्क आणि बौद्धिक संपदा कायद्यात एलएलएम पदवी प्राप्त केली आहे.

मेस्सीच्या स्वागतासाठी मुंबईत वांद्रे सी लिंकवर आकर्षक रोषणाई
मेस्सीच्या स्वागतासाठी मुंबईत वांद्रे सी लिंकवर आकर्षक रोषणाई.
मुंबईत बेपत्ता मुलांची संख्या वाढली, राज ठाकरेंचा सावल
मुंबईत बेपत्ता मुलांची संख्या वाढली, राज ठाकरेंचा सावल.
शरद पवारांना भारतरत्न देण्याची मागणी, सदावर्ते, पडळकरांनी उडवली खिल्ली
शरद पवारांना भारतरत्न देण्याची मागणी, सदावर्ते, पडळकरांनी उडवली खिल्ली.
42 हजार मिळतात म्हणून पीएचडी? दादांच PhD शिष्यवृत्तीवरचं वक्तव्य वादात
42 हजार मिळतात म्हणून पीएचडी? दादांच PhD शिष्यवृत्तीवरचं वक्तव्य वादात.
पार्थ पवार घोटाळा प्रकरणी अधिकाऱ्यांवर ठपका, त्यांनी का रोखलं नाही?
पार्थ पवार घोटाळा प्रकरणी अधिकाऱ्यांवर ठपका, त्यांनी का रोखलं नाही?.
पार्थ पवार काही छोटं बाळ... जमीन गैरव्यवहार प्रकरणी दमानियांची टीका
पार्थ पवार काही छोटं बाळ... जमीन गैरव्यवहार प्रकरणी दमानियांची टीका.
परबांचं विधानसभेत पेनड्राईव्ह बॉम्ब, 'त्या' अधिकाऱ्यांवर कारवाई होणार?
परबांचं विधानसभेत पेनड्राईव्ह बॉम्ब, 'त्या' अधिकाऱ्यांवर कारवाई होणार?.
रस्त्यावरच्या मुलांची DNA टेस्ट करा, राज ठाकरेंचं थेट फडणवीसांना पत्र
रस्त्यावरच्या मुलांची DNA टेस्ट करा, राज ठाकरेंचं थेट फडणवीसांना पत्र.
आवास योजनेतल्या इमारतींना अधिकाऱ्यांची नाव, संभाजीनगर महापालिकेचा फतवा
आवास योजनेतल्या इमारतींना अधिकाऱ्यांची नाव, संभाजीनगर महापालिकेचा फतवा.
तरुणांचं हिंसक आंदोलन, अधिवेशनावर जाणारा लोटांगण मोर्चा पोलिसानी रोखला
तरुणांचं हिंसक आंदोलन, अधिवेशनावर जाणारा लोटांगण मोर्चा पोलिसानी रोखला.