AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Health Tips : दुधासोबत ‘हे’ अन्न पदार्थ खाणं टाळा, अन्यथा आरोग्यवर परिणाम होण्याचा धोका

दुधाला पूर्ण आहाराच्या श्रेणीत ठेवलं गेलं आहे. अँटिऑक्सिडंट्स, जीवनसत्त्वे, खनिजे, प्रथिने, अमीनो अ‌ॅसिड, कॅल्शियम, व्हिटॅमिन डी, मॅग्नेशियम, लैक्टोज हे दुधामध्ये असतं.

Health Tips : दुधासोबत 'हे' अन्न पदार्थ खाणं टाळा, अन्यथा आरोग्यवर परिणाम होण्याचा धोका
दूध
| Edited By: | Updated on: Sep 21, 2021 | 3:35 PM
Share

दुधाला पूर्ण आहाराच्या श्रेणीत ठेवलं गेलं आहे. अँटिऑक्सिडंट्स, जीवनसत्त्वे, खनिजे, प्रथिने, अमीनो अ‌ॅसिड, कॅल्शियम, व्हिटॅमिन डी, मॅग्नेशियम, लैक्टोज हे दुधामध्ये असतं. दुधातील हे घटक निरोगी शरीरासाठी आवश्यक आहेत. म्हणूनच आयुर्वेदात नेहमी दूध पिण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे. दुधाबरोबर काहीही आधी, नंतर किंवा नंतर खाऊन नये असं म्हटलं गेलं आहे.

बरेच लोक केळी, ब्रेड बटर इत्यादी सर्व गोष्टी दुधाबरोबर घेतात. आयुर्वेदानुसार हे चांगले नाही. तुम्ही काही गोष्टी दुधाबरोबर घेतल्या किंवा खाल्ल्यानंतर दूध प्यायले तर दोन्ही बाबतीत त्याचा परिणाम तुमच्या शरीरावर दिसू शकतो. यामुळे तुम्ही आजारी पडू शकता. दूध आणि अन्न पदार्थ एकत्र खाऊ नये असा सल्ला दिला जातो ते पदार्थ नेमके कोणते हे जाणून घेणं आवश्यक आहे.

मासे आणि दूध

मासे दूध किंवा दही एकत्र खाणं टाळावे. यामुळे पोटदुखी, अन्नातून विषबाधा आणि शरीरापासून कधीही दूर न जाणाऱ्या पांढऱ्या डागांची समस्या होऊ शकते.

ब्रेड-बटर आणि दूध

अनेक लोक सकाळी नाश्त्याच्या वेळी ब्रेड-बटर आणि दूध घेतात. पण दुधाबरोबर ब्रेड आणि बटर दोन्ही घेणे बरोबर नाही. आयुर्वेदानुसार, प्रथिने, कार्बोहायड्रेट आणि चरबी जास्त प्रमाणात घेऊ नये, कारण यामुळे पोटात जडपणाची भावना येते. दुधासोबत खारट पदार्थांचे सेवन केल्याने दाद, खाज सुटणे, एक्झामा, सोरायसिस इत्यादी त्वचेच्या आजारांचा धोका वाढतो. म्हणून, दुधासह तळलेले आणि तळलेले खारट खाऊ नका.

दही आणि दूध

बरेच लोक त्यात दुध घातल्यानंतर दही खातात. पण दही अर्थातच दुधापासून बनवलेले असते, पण ते कधीही एकत्र खाऊ नयेत. यामुळे अॅसिडिटी, गॅस आणि उलट्या होऊ शकतात आणि पचन बिघडू शकते. दही खाल्ल्यानंतर एक तासानंतर तुम्ही दूध पिऊ शकता.

मुळा किंवा लिंबूवर्गीय फळे आणि दूध

जर तुम्ही मुळा खाल्ले असेल तर या नंतर दूध पिऊ नका. मुळा आणि दुधामध्ये सुमारे 8 तासांचे अंतर असावे. मुळा नंतर दूध प्यायल्याने त्वचेच्या समस्या निर्माण होऊ शकतात. या व्यतिरिक्त, जर बेरी, लिंबू, संत्रा, हंगामी, गुसबेरी आणि गुसबेरी सारख्या आंबट गोष्टींसह किंवा नंतर दूध प्यायल्यास पचन विस्कळीत होऊ शकते आणि पोटदुखीची समस्या उद्भवू शकते.

उडदाची डाळ

उडदाची डाळ आणि दुधामध्ये कोणताही मेळ बसत नाही. त्यांच्यामध्ये हे खाण्यामध्ये बराच कालावधी असणं आवश्यक आहे. अन्यथा तुमचे पोट बिघडू शकते. यामुळे तुम्हाला गॅस, आंबटपणा, ओटीपोटात दुखणे किंवा मळमळ इत्यादींना सामोरं जायला लागू शकतं.

इतर बातम्या:

तुम्ही देवभूमीचे सुपुत्र, पण उत्तराखंडात महिला अत्याचारांवरील घटनांत दीडशे टक्क्याने वाढ; मुख्यमंत्र्यांनी राज्यपालांना दाखवला आरसा

अनंत गीते म्हणाले, पवार आमचे गुरू होऊ शकत नाही; तटकरे म्हणतात, तेव्हा गीते शरद पवारांच्या पाया पडले होते!

Which food items should never be taken with milk know details about this health tips

दादांच्या NCPतून पुण्यातील गुन्हेगारी पार्श्वभूमीच्या उमेदवारांना संधी
दादांच्या NCPतून पुण्यातील गुन्हेगारी पार्श्वभूमीच्या उमेदवारांना संधी.
भाजपच्या माजी आमदारांसमोर माजी नगरसेविकेचा गोंधळ, नेमकं घडलं काय?
भाजपच्या माजी आमदारांसमोर माजी नगरसेविकेचा गोंधळ, नेमकं घडलं काय?.
महायुती तुटताच शिंदेंच्या शिवसेनेत तुफान जल्लोष, कार्यकर्त्यांनी थेट..
महायुती तुटताच शिंदेंच्या शिवसेनेत तुफान जल्लोष, कार्यकर्त्यांनी थेट...
मातोश्रीच्या अंगणात बंडखोरी, ठाकरे सेनेतून राजीनामा सत्र अन् अपक्ष...
मातोश्रीच्या अंगणात बंडखोरी, ठाकरे सेनेतून राजीनामा सत्र अन् अपक्ष....
ठाकरेंची सेना मनसेच्या पाठीत खंजीर खुपसणार, कुणी केला मोठा दावा?
ठाकरेंची सेना मनसेच्या पाठीत खंजीर खुपसणार, कुणी केला मोठा दावा?.
ठाकरे सेनेच्या कार्यकर्त्यांचा संताप अनावर, पक्षाचं बॅनरचं फाडलं अन्..
ठाकरे सेनेच्या कार्यकर्त्यांचा संताप अनावर, पक्षाचं बॅनरचं फाडलं अन्...
संभाजीनगरात मोठा ड्रामा, तिकीट नाकराल्यानं भाजप कार्यकर्ते संतप्त
संभाजीनगरात मोठा ड्रामा, तिकीट नाकराल्यानं भाजप कार्यकर्ते संतप्त.
मंदा म्हात्रे संतापल्या, मुलाच्या AB फॉर्मवरून गणेश नाईकांना चॅलेंज
मंदा म्हात्रे संतापल्या, मुलाच्या AB फॉर्मवरून गणेश नाईकांना चॅलेंज.
राज्यातील 'या' 12 महापालिकांमध्ये शिवसेना-भाजप युती तुटली
राज्यातील 'या' 12 महापालिकांमध्ये शिवसेना-भाजप युती तुटली.
मनसेला पहिला मोठा धक्का, भांडुपमध्ये अनिशा माजगावकर अपक्ष लढणार
मनसेला पहिला मोठा धक्का, भांडुपमध्ये अनिशा माजगावकर अपक्ष लढणार.