AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

चुकूनही ‘या’ ठिकाणी पैसे ठेवू नका अन्यथा घरात भासेल आर्थिक चणचण….

लक्ष्मी देवीला प्रसन्न ठेवण्यासाठी घरात नेहमी स्वच्छता, सुव्यवस्था आणि सकारात्मक वातावरण राखणे अत्यंत आवश्यक आहे. घराच्या प्रवेशद्वाराजवळ कचरा किंवा अडथळे ठेवू नयेत आणि दरवाजा स्वच्छ व प्रकाशमान असावा. दररोज संध्याकाळी दिवा व अगरबत्ती लावल्याने सकारात्मक ऊर्जा वाढते. घरात कलह, राग आणि नकारात्मक बोलणे टाळावे, कारण देवी लक्ष्मी शांत वातावरणातच वास करते. नियमित दानधर्म, गरजूंची मदत, प्रामाणिक मेहनत आणि कृतज्ञतेची भावना ठेवल्यास लक्ष्मी देवी सदैव घरात वास करते असे मानले जाते.

चुकूनही 'या' ठिकाणी पैसे ठेवू नका अन्यथा घरात भासेल आर्थिक चणचण....
Vastu Tips
| Edited By: | Updated on: Jan 29, 2026 | 5:43 PM
Share

जर तुम्ही आयुष्यात बऱ्याच काळापासून आर्थिक अडचणींचा सामना करत असाल तर वास्तुशास्त्रानुसार हे पैसे चुकीच्या दिशेने ठेवल्यामुळे होऊ शकते. वास्तुशास्त्रात सांगितले आहे की घरात काही ठिकाणी पैसे ठेवल्यास पैशाची कमतरता उद्भवू शकते आणि वास्तु दोष होऊ शकतात. जर तुमची तिजोरी नेहमी रिकामी असेल तर आम्ही तुम्हाला सांगतो की पैसे ठेवण्यासाठी कोणती योग्य दिशा आहे. लक्ष्मी देवीला प्रसन्न ठेवण्यासाठी वास्तुशास्त्रानुसार घरात स्वच्छता, शिस्त आणि सकारात्मक ऊर्जा राखणे सर्वात महत्त्वाचे मानले जाते. देवी लक्ष्मी स्वच्छ आणि सुव्यवस्थित घरातच वास करते असे शास्त्र सांगते. त्यामुळे घराच्या प्रवेशद्वाराजवळ कचरा, तुटलेल्या वस्तू किंवा अडथळे ठेवू नयेत. मुख्य दरवाजा नेहमी स्वच्छ, नीटनेटका आणि प्रकाशमान असावा. दरवाज्यावर स्वस्तिक, ॐ किंवा शुभ चिन्ह काढल्यास लक्ष्मीचे आगमन होते असे मानले जाते.

घरातील ईशान्य दिशा (उत्तर-पूर्व) ही लक्ष्मी व सकारात्मक ऊर्जेची दिशा मानली जाते, त्यामुळे या भागात देवघर ठेवून रोज दिवा लावावा आणि हा भाग नेहमी स्वच्छ ठेवावा. वास्तुनुसार धनसाठ्याची योग्य जागा आणि घरातील वातावरण देखील महत्त्वाचे असते. तिजोरी किंवा लॉकर दक्षिण-पश्चिम दिशेला ठेवावा आणि तो उत्तर दिशेकडे उघडणारा असावा. घरात अनावश्यक वस्तू साठवून ठेवणे टाळावे, कारण त्यातून नकारात्मक ऊर्जा वाढते. संध्याकाळी घरात दिवा, धूप किंवा सुगंधी अगरबत्ती लावल्याने सकारात्मकता वाढते आणि लक्ष्मी कृपा टिकून राहते असे मानले जाते.

घरात तुलसीचे रोप, मनी प्लांट किंवा हिरवी झाडे ठेवणे समृद्धीचे प्रतीक आहे. तसेच घरात शांतता, प्रेम आणि आदराचे वातावरण राखणे अत्यंत आवश्यक आहे, कारण देवी लक्ष्मी कलह असलेल्या ठिकाणी वास्तव्य करत नाही. नियमित दान, गरजूंची मदत आणि कृतज्ञतेची भावना ठेवल्यास लक्ष्मी देवीची कृपा सदैव घरावर राहते असे वास्तुशास्त्र सांगते. वास्तुशास्त्रानुसार, तिजोरी शौचालयाच्या समोर किंवा जवळ आणि ईशान्य दिशेनेही ठेवू नये. असे मानले जाते की ही चूक केल्याने संपत्तीची देवी माता लक्ष्मी रागावू शकते आणि पैशाची कमतरता भासू शकते. म्हणून, तिजोरी ठेवण्यापूर्वी आपण वास्तुशास्त्राच्या नियमांबद्दल जाणून घेणे आवश्यक आहे. याशिवाय अंधाऱ्या किंवा घाणेरड्या ठिकाणी पैसे टाळले पाहिजेत. या नियमाचे पालन न केल्याने नकारात्मक ऊर्जा निर्माण होऊ शकते आणि तिजोरीत निधी साचणार नाही, असे मानले जाते. एक गोष्ट लक्षात ठेवा की तिजोरी कधीही रिकामी ठेवू नये. त्यात मौल्यवान वस्तू नक्की ठेवा. असे मानले जाते की तिजोरी रिकामी असल्याने नकारात्मक ऊर्जा आकर्षित होते, ज्यामुळे आर्थिक अडचण येऊ शकते. वास्तुशास्त्रानुसार घरात पैसे ठेवण्यासाठी नैऋत्य दिशा शुभ मानली जाते. याशिवाय तुम्ही ते उत्तर दिशेलाही ठेवू शकता. ही दिशा कुबेरदेवाची मानली जाते . या नियमाचे पालन केल्याने सकारात्मक ऊर्जेचा आगमन होतो. त्याचबरोबर आर्थिक फायदा होण्याची शक्यता आहे. वास्तुशास्त्रानुसार तिजोरीजवळील स्वच्छतेकडे विशेष लक्ष दिले पाहिजे. त्याजवळ झाडू, पादत्राणे किंवा तुटलेल्या वस्तू ठेवल्यास तिजोरी रिकामी होऊ शकते. तिजोरीत लाल कापडात गुंडाळून पैसे ठेवावेत. हा उपाय केल्याने माता लक्ष्मीची कृपा कायम राहते आणि धनप्राप्तीचा मार्ग मोकळा होतो.

घरातील तिजोरी कायम पैशांनी भरलेली राहावी यासाठी वास्तुशास्त्रात काही महत्त्वाच्या टिप्स सांगितल्या आहेत. सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे तिजोरी ठेवण्याची योग्य दिशा. वास्तुनुसार तिजोरी दक्षिण-पश्चिम दिशेला ठेवावी आणि ती उत्तर दिशेकडे उघडणारी असावी. उत्तर दिशा ही कुबेराची दिशा मानली जाते, त्यामुळे या दिशेकडे उघडणारी तिजोरी आर्थिक स्थैर्य आणि वाढ दर्शवते. तिजोरी नेहमी स्वच्छ, नीटनेटकी आणि मजबूत असावी; तुटलेली किंवा अडकणारी तिजोरी अशुभ मानली जाते. तिजोरीमध्ये अनावश्यक कागदपत्रे, जुने बिल, फाटलेले नोटा किंवा न वापरणारे दागिने ठेवू नयेत. तिजोरीमध्ये नेहमी काही रक्कम ठेवलेली असावी; रिकामी तिजोरी नकारात्मक ऊर्जा निर्माण करते असे मानले जाते. तिजोरीत लाल कापडात ठेवलेली लक्ष्मीची प्रतिमा, कुबेर यंत्र किंवा चांदीचे नाणे ठेवल्यास धनवृद्धी होते. तसेच तिजोरीसमोर आरसा ठेवणे शुभ मानले जाते, कारण त्यातून पैशांचे प्रतिबिंब दुप्पट होत असल्याचे प्रतीकात्मक अर्थाने मानले जाते. घरात सकारात्मक वातावरण राखणेही तितकेच महत्त्वाचे आहे. पैशांबाबत नकारात्मक बोलणे, सतत चिंता करणे टाळावे. दर शुक्रवारी तिजोरी स्वच्छ करून सुगंधी अगरबत्ती किंवा दिवा लावावा. नियमित दान, प्रामाणिक परिश्रम आणि कृतज्ञतेची भावना ठेवल्यास लक्ष्मी देवी प्रसन्न राहते. अशा प्रकारे वास्तू टिप्ससोबत योग्य सवयी ठेवल्यास घरातील तिजोरी सदैव भरलेली राहते असे मानले जाते.

Follow Us
बीडीडी चाळीतील 864 घरांचे वितरण, फडणविसांच्या हस्ते दिल्या चाव्या!
बीडीडी चाळीतील 864 घरांचे वितरण, फडणविसांच्या हस्ते दिल्या चाव्या!.
चक्क आयसीयूतील रुग्णाला उंदराने कुरतडले; मीरा भायंदरच्या...
चक्क आयसीयूतील रुग्णाला उंदराने कुरतडले; मीरा भायंदरच्या....
आखाती देशातून तिरंगा डौलाने फडकवत जग लाडकी जहाज भारताकडे रवाना
आखाती देशातून तिरंगा डौलाने फडकवत जग लाडकी जहाज भारताकडे रवाना.
अंबादास दानवे यांना जीवे मारण्याच्या धमक्यांनी खळबळ
अंबादास दानवे यांना जीवे मारण्याच्या धमक्यांनी खळबळ.
संजय राऊत यांचा इंधनावरून खळबळजनक दावा, म्हणाले, देशात फक्त एक महिना..
संजय राऊत यांचा इंधनावरून खळबळजनक दावा, म्हणाले, देशात फक्त एक महिना...
एलपीजी पुरवठ्याची संपूर्ण यंत्रणा कोलमडली, सरकार कबूल का करत नाही?
एलपीजी पुरवठ्याची संपूर्ण यंत्रणा कोलमडली, सरकार कबूल का करत नाही?.
महानगर गॅसची २०% कपात; मुंबईतील हॉटेल्स आणि उद्योगांवर परिणाम
महानगर गॅसची २०% कपात; मुंबईतील हॉटेल्स आणि उद्योगांवर परिणाम.
माणसं मारण्यात मजा येते म्हणणाऱ्या राष्ट्राशी करार, राऊतांचा मोदी....
माणसं मारण्यात मजा येते म्हणणाऱ्या राष्ट्राशी करार, राऊतांचा मोदी.....
बारामती, राहुरीची पोटनिवडणूक बिनविरोध होणार? कधी आहे मतदान?
बारामती, राहुरीची पोटनिवडणूक बिनविरोध होणार? कधी आहे मतदान?.
निवडणूक आयोगाने जाहीर केली बारामती आणि राहुरी पोटनिवडणुकीची तारीख
निवडणूक आयोगाने जाहीर केली बारामती आणि राहुरी पोटनिवडणुकीची तारीख.