AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

‘प्रारंभ 2026’ मोहीम लॉन्च, 1 एप्रिल 2026 पासून करव्यवस्था बदलणार, जाणून घ्या

Nirmala Sitharaman launched PRARAMBH 2026: 1 एप्रिल 2026 पासून लागू होणाऱ्या नवीन प्राप्तिकर कायद्यापूर्वी सरकारने 'प्रारंभ 2026' मोहीम सुरू केली आहे.

'प्रारंभ 2026' मोहीम लॉन्च, 1 एप्रिल 2026 पासून करव्यवस्था बदलणार, जाणून घ्या
| Edited By: | Updated on: Mar 21, 2026 | 4:30 PM
Share

Nirmala Sitharaman launched PRARAMBH 2026: 1 एप्रिल 2026 पासून लागू होणाऱ्या नवीन प्राप्तिकर कायद्यापूर्वी सरकारने ‘प्रारंभ 2026’ मोहीम सुरू केली आहे. या अंतर्गत, नियम सोप्या भाषेत समजावून सांगितले जातील आणि एक नवीन ई-फाईलिंग पोर्टलही सुरू केले गेले आहे. कर प्रणाली सोपी, डिजिटल आणि विश्वासार्ह बनवणे हा यामागचा उद्देश आहे.

भारतातील कर प्रणालीत मोठा बदल होणार आहे आणि त्याची तयारी आतापासूनच सुरू झाली आहे. 1 एप्रिल 2026 पासून लागू होणाऱ्या नवीन प्राप्तिकर कायद्याबाबत केंद्र सरकारने देशभरात जनजागृती मोहीम सुरू केली आहे.

अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी प्रारंभ 2026 नावाची एक विशेष मोहीम सुरू केली आहे, ज्याचा उद्देश नवीन कायदा सामान्य लोकांपर्यंत सोप्या आणि समजण्यायोग्य भाषेत पोहोचवणे हा आहे. यासोबतच प्राप्तिकर विभागाने ‘आयकर वेबसाइट 2.0’ हे नवीन ई-फाइलिंग पोर्टल देखील सुरू केले आहे, ज्यामुळे कर भरणे पूर्वीपेक्षा सोपे होईल. कोट्यवधी पगारदार, छोटे व्यापारी आणि व्यावसायिकांच्या कर पद्धतीत हा मोठा बदल घडवून आणणार आहे.

काय आहे ‘प्रारंभ 2026’ अभियान? दिल्लीत आयोजित एका कार्यक्रमात अर्थमंत्र्यांनी या मोहिमेचा शुभारंभ केला. ‘प्रारंभ 2026’ ही राष्ट्रीय स्तरावरील जनसंपर्क मोहीम आहे ज्याद्वारे नवीन प्राप्तिकर कायदा 2025 सर्वसामान्यांपर्यंत पोहोचवला जाईल.

कायदा लागू होण्यापूर्वी लोकांना पूर्ण वर्षाचा कालावधी देणे हे सरकारचे ध्येय आहे, जेणेकरून ते नवीन नियम चांगल्या प्रकारे समजून घेऊ शकतील आणि कोणताही गोंधळ न करता कर भरू शकतील.

प्रिंट, टीव्ही, रेडिओ, डिजिटल प्लॅटफॉर्म आणि सोशल मीडियाद्वारे ही मोहीम राबविली जाईल. तसेच, मार्गदर्शन नोट्स, व्हिडिओ ट्यूटोरियल्स, माहितीपत्रके आणि वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न देखील अनेक भाषांमध्ये उपलब्ध करुन दिले जातील.

नवीन कर कायदा: काय वेगळे असेल? प्राप्तिकर कायदा 2025 म्हणजे केवळ एक दुरुस्ती नसून एक पूर्णपणे नवीन आणि सोपा कायदा आहे. महसूल सचिव अरविंद श्रीवास्तव यांनी सांगितले की, कर प्रणाली अधिक वापरकर्ता-अनुकूल करण्यासाठी हा बदल करण्यात आला आहे. नियम, फॉर्म आणि कार्यपद्धती अशा प्रकारे डिझाइन केल्या आहेत की कमी विवाद असतील आणि लोकांना समजणे सोपे होईल.

त्याच वेळी, अर्थमंत्री निर्मला सीतारमण यांनी यावर जोर दिला की कर भरण्याची प्रक्रिया सुलभ करण्यावर सरकारचे लक्ष आहे, जेणेकरून लोक भीती किंवा गोंधळाऐवजी आत्मविश्वासाने कर भरतील.

प्रारंभ 2026: तळागाळापर्यंत पोहोचणे सीबीडीटीचे अध्यक्ष रवी अग्रवाल म्हणाले की, ‘प्रारंभ’ म्हणजे धोरण सुधारणा आणि मिशन विकसित भारतसाठी जबाबदार कृती. हे अभियान “नागरिक देवो भव” म्हणजेच करदाता सर्वोच्च मानला जाईल या विचारावर आधारित आहे.

देशभरात 300 हून अधिक कार्यशाळा आयोजित केल्या जातील, ज्यात लोकांना थेट माहिती दिली जाईल. याशिवाय MyGov प्रश्नमंजुषा सारखे संवादात्मक कार्यक्रमही असतील, जेणेकरून लोक सहजपणे जोडले जाऊ शकतील. ही माहिती केवळ मोठ्या शहरांपुरती मर्यादित राहू नये, तर लहान शहरे आणि वस्तींपर्यंत पोहोचावी असा सरकारचा प्रयत्न आहे. जेणेकरून प्रत्येक करदात्याला समान माहिती मिळू शकेल.

(डिस्क्लेमर: या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

Follow Us
6 खासदारांच्या बंडखोरीनंतर ठाकरेंचा मोठा निर्णय; आराखडा तयार आता फक्त.
Uddhav Thackeray | विश्वासू खासदारांच्या बंडखोरीनंतर ठाकरेंचा मोठा निर्णय; आराखडा तयार आता फक्त...
रेवती सुळेंच्या लग्नाला शरद पवार व्हीलचेअरवरून हजर, सुनेत्रा पवारांचीह
रेवती सुळेंच्या लग्नाला शरद पवार व्हीलचेअरवरून हजर, सुनेत्रा पवारांचीही उपस्थिती
कल्याणमध्ये जमीन घोटाळ्याने खळबळ; माजी नगरसेवकांसह 7 जणांवर गुन्हा
kalyan | कल्याणमध्ये जमीन घोटाळ्याने खळबळ; माजी नगरसेवकांसह 7 जणांवर गुन्हा
भर मंचावर झाला मोठा घोळ! कोल्हापूरच्या कार्यक्रमात शिंदेंचं नाव...
भर मंचावर झाला मोठा घोळ! कोल्हापूरच्या कार्यक्रमात शिंदेंचं नाव... मुख्यमंत्र्यांनी सूत्रसंचालकाला मध्येच अडवलं अन्...
6 बंडखोर खासदारांविरोधात ठाकरेंचा मास्टरप्लॅन! थेट मतदारसंघात उतरणार
Uddhav Thackeray | 6 बंडखोर खासदारांविरोधात उद्धव ठाकरेंचा मास्टरप्लॅन! थेट मतदारसंघात उतरणार
ओमराजे निर्णय घेण्याआधीच शिंदेंचे खासदार... शिंदेच्या कार्यकर्त्यांचा
ओमराजे निर्णय घेण्याआधीच शिंदेंचे खासदार... शिंदेच्या कार्यकर्त्यांचा घराबाहेर गराडा; पुण्यातील राजकीय हालचालींना वेग
परभणीच्या हनुमान मंदिरात मोठी दुर्घटना, बांधकाम सुरु असताना छत कोसळला
Parbhani| परभणीच्या हनुमान मंदिरात मोठी दुर्घटना, बांधकाम सुरु असताना छत कोसळला, अनेकजण जखमी
शिंदे गट नाही, आता एकच शिवसेना!; अमित शाहांच्या विधानाने चर्चांना उधाण
Amit Shah | शिंदे गट नाही, आता एकच शिवसेना!; अमित शाहांच्या विधानाने चर्चांना उधाण
शिंदेंच्या शिवसेनेत जाणार? ओमराजेंचं मोठं विधान, 2 दिवसांत अंतिम...
Omraje Nimbalkar | शिंदेंच्या शिवसेनेत जाणार? ओमराजेंचं मोठं विधान, 2 दिवसांत अंतिम निर्णय घेणार!
शिंदेंच्या सेनेतील बडा नेता ओमराजेंच्या भेटीला; पुण्याच्या निवासस्थानी
शिंदेंच्या सेनेतील बडा नेता ओमराजेंच्या भेटीला; पुण्याच्या निवासस्थानी... राजकारणातील घडामोडींना वेग