AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

जीवन उत्कर्ष महोत्सव: जबलपूरला सांस्कृतिक प्रकल्पांची भेट, मुख्यमंत्र्यांनी केले दोन प्रकल्पांचे उद्घाटन

Jeevan Utkarsh Mahotsav: जबलपूरमधील बीएपीएस श्री स्वामीनारायण संस्थेने 'जीवन उत्कर्ष महोत्सव' या कार्यक्रमाचे आयोजन केले आहे. या उत्सवाच्या दुसऱ्या दिवशी 'चलो बने आदर्श' आणि 'आयपीडीसी' या दोन सांस्कृतिकदृष्ट्या केंद्रित प्रकल्पांचे उद्घाटन करण्यात आले.

जीवन उत्कर्ष महोत्सव: जबलपूरला सांस्कृतिक प्रकल्पांची भेट, मुख्यमंत्र्यांनी केले दोन प्रकल्पांचे उद्घाटन
CM Yadav
| Updated on: Nov 05, 2025 | 7:30 PM
Share

जबलपूर, 4 नोव्हेंबर : जबलपूरमधील बीएपीएस श्री स्वामीनारायण संस्थेने ‘जीवन उत्कर्ष महोत्सव’ या कार्यक्रमाचे आयोजन केले आहे. या उत्सवाच्या दुसऱ्या दिवशी सायंकाळच्या कार्यक्रमाची थीम ‘संस्कृतीचे आधारस्तंभ: धर्मग्रंथ, मंदिरे आणि संत’ ही होती. हा कार्यक्रम सायंकाळी 6 वाजता तिल्हारी येथील हॉटेल व्हिजन महल येथे संपन्न झाला. संतांच्या मधुर भक्तीसंगीताने कार्यक्रमाची सुरुवात झाली. त्यानंतर ‘मंदिरांचे महत्त्व’ आणि ‘जबलपूरची महानता’ यावरील प्रेरणादायी व्हिडिओ दाखवण्यात आले.

यावेळी पूज्य आदर्शजीवन स्वामीजींनी भाषण केले. आपल्या भाषणात स्वामी म्हणाले की, धर्मग्रंथ, मंदिरे आणि संत हे भारतीय संस्कृतीचे तीन दैवी आधारस्तंभ आहेत, जे समाजाला अध्यात्म, नैतिकता आणि एकतेकडे घेऊन जातात. यानंतर, प्रसिद्ध टीव्ही कलाकार आणि स्वामीनारायण पंथाचे अनुयायी दिलीप जोशी यांच्यासोबत पॉडकास्ट आयोजित करण्यात आले होते, यातून अनेक प्रेरणादायी प्रश्नांची उत्तरे मिळाली.

दुसऱ्या दिवसाच्या कार्यक्रमात विशेष पाहुणे मुख्यमंत्री मोहन यादव हे उपस्थित होते. पूज्य संतांनी त्यांचा विधिवत सन्मान केला. त्यानंतर मोहन यादव यांनी मध्य प्रदेशातील मुलांसाठी आणि तरुणांसाठी ‘चलो बने आदर्श’ आणि ‘आयपीडीसी’ या दोन सांस्कृतिकदृष्ट्या केंद्रित प्रकल्पांचे उद्घाटन केले. हे दोन्ही प्रकल्प मध्य प्रदेश राज्यात प्रथमच सांस्कृतिक राजधानी म्हणून ओळखल्या जाणाऱ्या जबलपूरमध्ये सुरू होत आहेत. या कार्यक्रमाला राणी दुर्गावती विद्यापीठाचे कुलगुरू राजेश कुमार वर्मा, मंगलायतन विद्यापीठाचे कुलगुरू के.आर.एस. संबाशिव राव आणि जबलपूर शिक्षण विभागाचे डीईओ घनश्याम सोनी उपस्थित होते.

मुख्यमंत्री मोहन यादव यांनी आपल्या भाषणात बीएपीएस संस्थेच्या या दोन्ही प्रकल्पांना राष्ट्राच्या उज्ज्वल भविष्याकडे प्रेरणादायी पाऊले म्हणून वर्णन केले. तसेच संस्थेच्या योगदानाचे कौतुक केले. मोहन यादव यांनी परमपूज्य महंत स्वामी महाराजांबद्दल आदराची भावना असल्याचे विधान केले .

‘चलो बने आदर्श’ प्रकल्प

बीएपीएस स्वामीनारायण संस्थेने आतापर्यंत अनेक सामाजिक आणि सांस्कृतिक कामे केली आहेत. आता चलो बने आदर्श या प्रकल्पाच्या माध्यमातून भारतातील प्रत्येक मूल मूल्ये, शिक्षण, आरोग्य आणि संस्कृतीचे अमूल्य धडे शिकून एक आदर्श बालक, आदर्श विद्यार्थी आणि आदर्श नागरिक घडवण्याचा प्रयत्न केला आहे आहे. याद्वारे बालक कुटुंब, समाज आणि राष्ट्राच्या सेवेत मौल्यवान योगदान देऊ शकेल.

वरील गोष्टींचा विचार करून 2016 मध्ये बीएपीएस संस्थेने ‘चलो बने आदर्श’ प्रकल्प सुरू केला होता. आजपर्यंत, गुजरातमधील 20000 हून अधिक शाळांमधील 4,400,000 हून अधिक विद्यार्थ्यांपर्यंत या प्रकल्पाचे फायदे पोहोचले आहेत. यावेळी मोबाईल आणि डेस्कटॉप अॅप्लिकेशन्सद्वारे शाळांना आकर्षक व्हिडिओ मालिका मोफत उपलब्ध करून दिल्या जात आहेत. विद्यार्थ्यांमध्ये नैतिक मूल्ये, सकारात्मक विचारसरणी आणि अनुकरणीय वर्तन रुजवण्याच्या दिशेने हा उपक्रम एक शक्तिशाली पाऊल असल्याचे समोर आले आहे. त्याचबरोबर मूल्य-आधारित शिक्षणाला प्रोत्साहन देण्याच्या उद्देशाने भारताचे प्रख्यात पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी राबविलेल्या राष्ट्रीय शिक्षण धोरण (NEP-2020) च्या आदर्शांना साकार करण्यासाठी ही व्हिडिओ मालिका महत्त्वाचे योगदान देणार आहे.

एकात्मिक व्यक्तिमत्व विकास अभ्यासक्रम (IPDC)

IPDC हा BAPS स्वामीनारायण संस्थेचा एक दिव्य आणि मूल्य-आधारित शैक्षणिक उपक्रम आहे. याद्वारे महाविद्यालयीन विद्यार्थ्यांवर असे संस्कार केले जातात, ज्यामुळे ते सद्गुणी, यशस्वी आणि जीवनासाठी दृष्टी निर्माण करतात. अनेक महाविद्यालयांमध्ये या दोन सत्रांच्या अभ्यासक्रमाचे पाठ नियमितपणे दिले जातात. याचे ध्येय अशी तरुण पिढी तयार करणे आहे जी शिकण्याचा आनंद घेते, प्रेमाने जगते आणि उदात्त जीवन मूल्यांचे पालन करते.

जगप्रसिद्ध शिक्षक, मानसशास्त्रज्ञ आणि युवा विकास तज्ञांनी तयार केलेला हा अभ्यासक्रम प्रेरणादायी चित्रपट, परस्परसंवादी व्याख्याने आणि मार्गदर्शित आत्म-चिंतन यासारख्या आधुनिक शिक्षण पद्धतींना भारतीय संस्कृतीच्या शाश्वत आदर्शांशी जोडतो. हे केवळ विद्यार्थ्यांना यशाचा मार्ग दाखवत नाही तर जीवनाच्या उच्च उद्देशाची अंतर्दृष्टी देखील प्रदान करते.

आज, हा अभ्यासक्रम भारतातील 30 विद्यापीठे आणि 600 हून अधिक महाविद्यालयांमध्ये स्वीकारला गेला आहे आणि त्याद्वारे, 200,000 हून अधिक विद्यार्थी याचे पालन करत आहेत. आयपीडीसी अभ्यासक्रम तरुणांना आदर्श व्यावसायिक, प्रेमळ व्यक्तिमत्व आणि जबाबदार नागरिक बनण्यास प्रेरित करतो. आयपीडीसी हा केवळ एक अभ्यासक्रम नाही तर आयुष्यभर चालणारा एक सराव आहे. तरुणांमध्ये लपलेले दिव्यत्व जागृत करणे, त्यांना ज्ञान, मूल्ये आणि सेवेच्या प्रकाशाने प्रकाशित करणे हे याचे उद्दिष्ट आहे.

पूज्य ब्रह्मविहारी स्वामीजींनी आपल्या भाषणात अबू धाबी मंदिराची वैशिष्ट्ये सांगताना म्हटले की, ‘हे मंदिर केवळ दगडांचा संग्रह नाही, तर सहअस्तित्व, सौहार्द आणि शांतीचे जिवंत प्रतीक आहे, ज्याने जगाच्या हृदयात भारतीय संस्कृती स्थापित केली आहे.”

आरती आणि महाप्रसादाने कार्यक्रमाचा समारोप झाला. भारत आणि परदेशातील शेकडो भाविकांच्या उपस्थितीत आजच्या कार्यक्रमाने “जीवन उत्कर्ष महोत्सव” चे आध्यात्मिक आणि सांस्कृतिक महत्त्व आणखी वाढवले. यावेळी 5 नोव्हेंबर रोजी, संस्थेचे प्रसिद्ध वक्ता संत पूज्य ज्ञानवत्सल स्वामीजींचे प्रवचन होणार असल्याचे जाहीर करण्यात आले.

Follow Us
सांगता सभेत मुख्यमंत्री फडणवीसांकडून अजित पवारांच्या कार्याचा गौरव
सांगता सभेत मुख्यमंत्री फडणवीसांकडून अजित पवारांच्या कार्याचा गौरव.
मध्य रेल्वे ठप्प! CSMTवर गाड्या रखडल्या, प्रवाशांचा संताप वाढला, नेमक
मध्य रेल्वे ठप्प! CSMTवर गाड्या रखडल्या, प्रवाशांचा संताप वाढला, नेमक.
माझ्यावर दुःखाचा डोंगर कोसळलाय, मात्र हे कटुसत्य...सभेत बोलताना सुनेत्
माझ्यावर दुःखाचा डोंगर कोसळलाय, मात्र हे कटुसत्य...सभेत बोलताना सुनेत्.
सुनेत्रा पवारांसाठी सुळे मैदानात; बारामतीकरांना भावनिक साद
सुनेत्रा पवारांसाठी सुळे मैदानात; बारामतीकरांना भावनिक साद.
...म्हणूनच दिल्लीत होणाऱ्या एका चर्चेत आवर्जून बारामतीचं नाव घेतलं,
...म्हणूनच दिल्लीत होणाऱ्या एका चर्चेत आवर्जून बारामतीचं नाव घेतलं,.
हवामानाच्या लहरीपणामुळे शेती उद्ध्वस्त; नाशिकमध्ये कांद्याचं नुकसान
हवामानाच्या लहरीपणामुळे शेती उद्ध्वस्त; नाशिकमध्ये कांद्याचं नुकसान.
छगन भुजबळ यांचं मोठं विधान, 'सुनेत्रा पवार मुख्यमंत्री होतील पण हे...
छगन भुजबळ यांचं मोठं विधान, 'सुनेत्रा पवार मुख्यमंत्री होतील पण हे....
महिला आरक्षणावरून अंधारेंचा मुख्यमंत्री फडणवीसांना सवाल
महिला आरक्षणावरून अंधारेंचा मुख्यमंत्री फडणवीसांना सवाल.
उद्धव ठाकरेंचं पश्चिम बंगाल निवडणूकीबाबत मोठं विधान
उद्धव ठाकरेंचं पश्चिम बंगाल निवडणूकीबाबत मोठं विधान.
जिथे जास्त बोली लागते तिथे नेते जातात, उद्धव ठाकरेंच मोठं विधान
जिथे जास्त बोली लागते तिथे नेते जातात, उद्धव ठाकरेंच मोठं विधान.