AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Chanakya Niti : वयात आल्यानंतर मुलं ऐकत नसतील तर पालकांनी या तीन मार्गांचा अवलंब करावा

आचार्य चाणक्या यांचा असाही विश्वास होता की मुले पौगंडावस्थेत आल्यानंतर पालकांनी त्यांच्याशी वागण्याची पद्धत पूर्णपणे बदलली पाहिजे. जेणेकरुन ते मुलांच्या जवळ येऊ शकतील आणि मुलांनी त्यांचे कोणतेही काम करण्यापूर्वी त्यांचे मत घेतले पाहिजे. जर असे झाले नाही तर मुले तुमचे ऐकणे बंद करतील आणि निरंकुश होतील.

Chanakya Niti : वयात आल्यानंतर मुलं ऐकत नसतील तर पालकांनी या तीन मार्गांचा अवलंब करावा
दुराचारी, कुदृष्टी व्यक्ती आणि वाईट ठिकाणी राहणाऱ्या व्यक्तीशी कधीही मैत्री करू नये. असे लोक तुम्हाला केवळ तुम्हालाच नाही तर तुमच्या संपूर्ण कुटुंबालाच अडचणीत टाकतात.
| Edited By: | Updated on: Aug 14, 2021 | 7:18 AM
Share

मुंबई : मुले जेव्हा किशोरवयीन अवस्थेत पोहोचतात तेव्हा त्यांचा स्वभाव बदलत असतो. त्यांच्यात सतत काहीतरी करण्याची उत्कटता असते, त्यांच्याकडे शारीरिक शक्ती आहे आणि त्यांचं डोकं देखील तीव्र गतीने चालते. पण, त्यांच्याकडे हे सर्व एकत्रितपणे हाताळण्याचा अनुभव नाही. म्हणूनच ते त्यांच्या स्वत: च्या मार्गाने गोष्टी समजून घेतात आणि ते सत्य असल्याचे मानू लागतात. वडिलांनी अशा परिस्थितीत मुलांना मार्गदर्शन करण्याची गरज आहे जेणेकरुन ते त्यांच्या शक्तींचा वापर करुन त्यांचे भविष्य चांगले बनवू शकतील. या वयात छोटीशी चूक मुलांचे संपूर्ण भविष्य खराब करु शकते.

आचार्य चाणक्या यांचा असाही विश्वास होता की मुले पौगंडावस्थेत आल्यानंतर पालकांनी त्यांच्याशी वागण्याची पद्धत पूर्णपणे बदलली पाहिजे. जेणेकरुन ते मुलांच्या जवळ येऊ शकतील आणि मुलांनी त्यांचे कोणतेही काम करण्यापूर्वी त्यांचे मत घेतले पाहिजे. जर असे झाले नाही तर मुले तुमचे ऐकणे बंद करतील आणि निरंकुश होतील. या प्रकरणात चाणक्य नीति काय म्हणते ते जाणून घेऊया –

मुलांशी मैत्री करा

आचार्य चाणक्यांचा असा विश्वास होता की मुले मोठी झाल्यानंतर त्यांचे पालक त्यांचे मित्र बनले पाहिजेत. त्यांना मित्रांसारखे वागवले पाहिजे. जर तुमचे वर्तन मैत्रीपूर्ण असेल तर मुले तुम्हाला काहीही सांगण्यास संकोच करणार नाहीत आणि ते तुमच्याशी सर्व काही शेअर करतील. अशा परिस्थितीत तुम्ही त्यांना त्यानुसार मार्गदर्शन करु शकता.

चूक केल्यावर प्रेमाने समजावून सांगा

पौगंडावस्थेत मुले सहसा उत्साह आणि शक्तीच्या अभिमानामध्ये चुका करतात. चुकीचे मित्र बनवतात. अशा परिस्थितीत त्यांना खडसावू नये, तर प्रेमाने समजावण्याचा प्रयत्न करावा. निंदा केल्यामुळे त्यांना तुमच्याकडून एक शब्दही ऐकायला आवडणार नाही आणि ते तुम्हाला चुकीची उत्तरे देतील. म्हणून, मुलांना त्यांची चूक प्रेमाने समजावून सांगा जेणेकरुन ते पुन्हा ही चूक पुन्हा करणार नाहीत.

संवाद सुधारणे

तुमच्या आणि मुलामध्ये संवादाचे अंतर असले तरीही तुमची मुले तुमच्यापासून दूर असू शकतात. म्हणून, मुलांचे म्हणणे काळजीपूर्वक ऐका आणि त्यांच्याशी उत्तम संवाद ठेवा. जेणेकरुन तुम्हाला त्यांच्या आयुष्याशी संबंधित प्रत्येक लहान-मोठी गोष्ट माहीत असेल.

टीप – या लेखात देण्यात आलेली माहिती, सूचना आणि मान्यता ही उपलब्ध सामान्य माहितीवर आधारित आहे. कुठलाही उपाय करण्यापूर्वी ज्योतिष विषयातील जाणकारांशी संपर्क करा…

संबंधित बातम्या :

Chanakya Niti : आचार्य चाणक्यांनी सांगितलेल्या या गोष्टी तुमच्या आयुष्यातील प्रत्येक आव्हानाला करतील सोपं

Chanakya Niti : जगात सर्वात श्रेष्ठ मंत्र, तिथी, व्यक्ती आणि दान कुठले?, आचार्य चाणक्य काय सांगतात जाणून घ्या

ठाकरे बंधूंचं अस्तित्व 16 तारखेला संपलेलं असेल... भाजप नेत्याचा निशाणा
ठाकरे बंधूंचं अस्तित्व 16 तारखेला संपलेलं असेल... भाजप नेत्याचा निशाणा.
'या' 3 जागांची मनसेकडून मागणी, युतीच्या चर्चेदरम्यान जागावाटपावरून पेच
'या' 3 जागांची मनसेकडून मागणी, युतीच्या चर्चेदरम्यान जागावाटपावरून पेच.
अनिल परब शिवतीर्थवर राज ठाकरेंच्या भेटीला... कुठं ठाकरेंची युती होणार?
अनिल परब शिवतीर्थवर राज ठाकरेंच्या भेटीला... कुठं ठाकरेंची युती होणार?.
मीराभाईंदरमधील इमारतीत शिरलेल्या बिबट्याला पकडण्यासाठी शर्थीचे प्रयत्न
मीराभाईंदरमधील इमारतीत शिरलेल्या बिबट्याला पकडण्यासाठी शर्थीचे प्रयत्न.
आरोपींना शिंदेंच्या भावाच्या हॉटेलमधून जेवण, अंधारेंचा सनसनाटी आरोप
आरोपींना शिंदेंच्या भावाच्या हॉटेलमधून जेवण, अंधारेंचा सनसनाटी आरोप.
कोकाटे यांच्या जागी नव्या मंत्र्यांची नेमणूक कधी? मोठी अपडेट समोर
कोकाटे यांच्या जागी नव्या मंत्र्यांची नेमणूक कधी? मोठी अपडेट समोर.
ही शेवटची निवडणूक.. ठाकरेंच्या भवितव्यावर भाजपच्या नेत्याचं मोठं विधान
ही शेवटची निवडणूक.. ठाकरेंच्या भवितव्यावर भाजपच्या नेत्याचं मोठं विधान.
मीरा भाईंदरमध्ये बिबट्याच्या हल्ल्यानं धडकी, थरारक दृश्य कॅमेऱ्यात कैद
मीरा भाईंदरमध्ये बिबट्याच्या हल्ल्यानं धडकी, थरारक दृश्य कॅमेऱ्यात कैद.
ठाकरे सेना अन् मनसेच्या युतीची घोषणा कधी? पुढील आठवड्यात मोठी घडामोड
ठाकरे सेना अन् मनसेच्या युतीची घोषणा कधी? पुढील आठवड्यात मोठी घडामोड.
BMC साठी भाजपची टीम सज्ज, 20 जणांची समिती जाहीर; कोणा-कोणाचा सहभाग?
BMC साठी भाजपची टीम सज्ज, 20 जणांची समिती जाहीर; कोणा-कोणाचा सहभाग?.