AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

गुरूवारी व्रता दरम्यान या नियमांचे पालन केल्यास आयुष्यात होईल भरभराट….

Thursday Pooja Niyam: गुरुवार उपवास हा केवळ एक धार्मिक विधी नाही तर एक आध्यात्मिक अनुशासन देखील मानला जातो. जर तो मनापासून केला तर जीवनात आपोआप अनेक बदल येऊ लागतात. सुरुवातीला ते थोडे कठीण वाटू शकते.

गुरूवारी व्रता दरम्यान या नियमांचे पालन केल्यास आयुष्यात होईल भरभराट....
Thursday fast
| Edited By: | Updated on: Aug 06, 2025 | 12:21 PM
Share

जर तुम्ही पहिल्यांदाच गुरुवारचा उपवास करणार असाल तर काही महत्त्वाच्या गोष्टी जाणून घेणे तुमच्यासाठी फायदेशीर ठरेल. हिंदू धर्मात प्रत्येक दिवस कोणत्या ना कोणत्या देवतेशी संबंधित असतो आणि गुरुवार हा भगवान विष्णूला समर्पित असतो. या दिवशी भक्त उपवास करतात आणि भगवान विष्णू आणि केळीच्या झाडाची पूजा करतात. असे मानले जाते की खऱ्या मनाने पूजा केल्याने प्रत्येक अडचण सोपी होते आणि जीवनात सुख-शांती येते, परंतु उपवास करताना केवळ पूजाच नाही तर खाण्यापिण्याशी संबंधित काही गोष्टींची काळजी घेणे देखील खूप महत्वाचे आहे. काय खावे, काय नाही? चला जाणून घेऊयात.

उपवास करताना काय खावे?

गुरुवारच्या उपवासात हलके आणि पौष्टिक अन्न खाणे चांगले. या दिवशी फळे खाणे चांगले मानले जाते: १. दूध, दही, चीज आणि बटर यासारख्या गोष्टी घेता येतात. या गोष्टी शरीराला ताकद देतात आणि अशक्तपणा जाणवत नाही. २. जर तुम्ही गव्हाचे पीठ घेत नसाल तर बकव्हीट पीठ, वॉटर चेस्टनट पीठ, बार्रुट, राजगिरा किंवा सामा भात वापरा. ३. संत्री, पपई, द्राक्षे, टरबूज, खरबूज अशी फळे खा. यामुळे शरीर हायड्रेट राहील आणि ऊर्जा टिकून राहील. ४. गोड बटाटा, गाजर, काकडी आणि टोमॅटो यासारख्या हलक्या आणि थंडगार भाज्या खा. ५. उर्जेसाठी तुम्ही बदाम, काजू, अक्रोड, खजूर, शेंगदाणे यासारखे कोरडे फळे देखील खाऊ शकता. ६. उपवासाचे जेवण रॉक मीठ, जिरे, संपूर्ण मसाले, गूळ, सुक्या आंब्याची पावडर, लाल मिरचीने तयार करा. ७. तेल म्हणून शेंगदाण्याचे तेल, तूप किंवा सूर्यफूल तेल वापरा.

उपवासाच्या दिवशी चुकूनही ‘या’ पदार्थांचे सेवन करू नये….

गुरुवारच्या उपवासात, काही गोष्टी पूर्णपणे वर्ज्य करणे आवश्यक आहे: कांदा आणि लसूण खाऊ नका, हे उपवासाच्या नियमांविरुद्ध मानले जातात. उपवासाच्या वेळी गव्हाचे पीठ, बेसन, रवा, रिफाइंड पीठ आणि तांदूळ यांसारखे धान्य खाऊ नका. उपवासाच्या दिवशी सामान्य मिठाऐवजी फक्त सैंधव मीठ वापरा. चहा, कॉफी आणि शीतपेये देखील टाळा, विशेषतः जर उपवास पूर्णपणे फळांवर आधारित असेल तर. उपवासाच्या वेळी दारू, सिगारेट किंवा कोणत्याही प्रकारचे मादक पदार्थ सेवन करू नका.

गुरूवारच्या दिवशी केळीच्या झाडाची पूजा करा. भगवान विष्णूला केळी अर्पण करा, पण स्वतः खाऊ नका. पिवळी फुले, पिवळे कपडे आणि पिवळ्या मिठाई वापरा. भगवान विष्णूंना हे आवडते. दिवसभर सात्विक आणि शांत मनाने राहण्याचा प्रयत्न करा आणि देवाचे नाव जपत राहा.

पार्थ पवार काही छोटं बाळ... जमीन गैरव्यवहार प्रकरणी दमानियांची टीका
पार्थ पवार काही छोटं बाळ... जमीन गैरव्यवहार प्रकरणी दमानियांची टीका.
परबांचं विधानसभेत पेनड्राईव्ह बॉम्ब, 'त्या' अधिकाऱ्यांवर कारवाई होणार?
परबांचं विधानसभेत पेनड्राईव्ह बॉम्ब, 'त्या' अधिकाऱ्यांवर कारवाई होणार?.
रस्त्यावरच्या मुलांची DNA टेस्ट करा, राज ठाकरेंचं थेट फडणवीसांना पत्र
रस्त्यावरच्या मुलांची DNA टेस्ट करा, राज ठाकरेंचं थेट फडणवीसांना पत्र.
आवास योजनेतल्या इमारतींना अधिकाऱ्यांची नाव, संभाजीनगर महापालिकेचा फतवा
आवास योजनेतल्या इमारतींना अधिकाऱ्यांची नाव, संभाजीनगर महापालिकेचा फतवा.
तरुणांचं हिंसक आंदोलन, अधिवेशनावर जाणारा लोटांगण मोर्चा पोलिसानी रोखला
तरुणांचं हिंसक आंदोलन, अधिवेशनावर जाणारा लोटांगण मोर्चा पोलिसानी रोखला.
सभागृहात आमच्या खुर्च्याखाली काळाबॉक्स कशासाठी? परबांची तुफान टोलेबाजी
सभागृहात आमच्या खुर्च्याखाली काळाबॉक्स कशासाठी? परबांची तुफान टोलेबाजी.
शरद पवारांना भारतरत्न द्या, मागणी होताच गोपीचंद पडळकरांनी उडवली खिल्ली
शरद पवारांना भारतरत्न द्या, मागणी होताच गोपीचंद पडळकरांनी उडवली खिल्ली.
गुलाम, गांडूळ बोलून तोंडाची वाफ...शंभूराज देसाईंचा ठाकरेंना खोचक टोला
गुलाम, गांडूळ बोलून तोंडाची वाफ...शंभूराज देसाईंचा ठाकरेंना खोचक टोला.
शिंदे सेना नाही थेट शिवसेना बोलायच, भर सभागृहात बड्या मंत्र्याचा संताप
शिंदे सेना नाही थेट शिवसेना बोलायच, भर सभागृहात बड्या मंत्र्याचा संताप.
गुलाम म्हणत ठाकरेंची नाव न घेता शिंदेंवर टीका...शिवसेनेकडूनही पटलवार
गुलाम म्हणत ठाकरेंची नाव न घेता शिंदेंवर टीका...शिवसेनेकडूनही पटलवार.