AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

पितृदोषापासून मुक्ती मिळवण्यासाठी करा हे प्रभावी उपाय, पूर्वजांची कृपा राहील कायम

ज्येष्ठ अमावस्या २०२६ ही धार्मिक, आध्यात्मिक आणि सांस्कृतिक दृष्ट्या अत्यंत महत्त्वपूर्ण मानली जात आहे. पितरांचे स्मरण, तर्पण, पीपळ पूजा, शनी उपासना, मंत्रजप आणि दानधर्म यांसारख्या उपायांमुळे व्यक्तीच्या जीवनात सकारात्मक ऊर्जा निर्माण होते, अशी श्रद्धा आहे. श्रद्धा, सेवा आणि कृतज्ञता या भावनांमधून केलेले धार्मिक कार्य माणसाला मानसिक शांती आणि आत्मिक समाधान देऊ शकते. आजच्या धावपळीच्या आणि तणावपूर्ण जीवनात अशा परंपरा माणसाला आपल्या संस्कृतीशी आणि कुटुंबाशी पुन्हा जोडण्याचे काम करतात.

पितृदोषापासून मुक्ती मिळवण्यासाठी करा हे प्रभावी उपाय, पूर्वजांची कृपा राहील कायम
ancestor dosha
| Edited By: | Updated on: May 16, 2026 | 2:48 PM
Share

हिंदू धर्मामध्ये अमावस्येला अत्यंत पवित्र आणि आध्यात्मिक दृष्ट्या प्रभावशाली दिवस मानले जाते. विशेषतः ज्येष्ठ महिन्यात येणारी अमावस्या ही पितरांच्या स्मरणासाठी, तर्पण, श्राद्ध, दान आणि विविध धार्मिक विधींसाठी अत्यंत शुभ समजली जाते. सनातन परंपरेनुसार या दिवशी आपल्या पूर्वजांचे स्मरण करून त्यांच्यासाठी श्रद्धेने केलेले कार्य अनेक पटींनी फळ देते. धार्मिक मान्यतेनुसार, अनेक लोकांच्या जीवनात अडथळे, आर्थिक समस्या, विवाहात विलंब, कौटुंबिक कलह किंवा मानसिक अस्थिरता यांसारख्या समस्या पितृदोषामुळे निर्माण होतात असे मानले जाते. ज्येष्ठ अमावस्येच्या दिवशी श्रद्धेने काही विशेष उपाय केल्यास पितृदोषाचे नकारात्मक परिणाम कमी होतात आणि पूर्वजांचे आशीर्वाद लाभतात, असे ज्योतिषशास्त्रात सांगितले गेले आहे. २०२६ मधील ज्येष्ठ अमावस्या ही शनी जयंतीसोबत येत असल्यामुळे तिचे महत्त्व आणखी वाढले आहे. त्यामुळे या दिवशी शनीपूजा, पितृतर्पण आणि दानधर्म यांना विशेष महत्त्व प्राप्त झाले आहे.

धर्मग्रंथांमध्ये असे नमूद केले आहे की या दिवशी केलेल्या धार्मिक कर्मामुळे केवळ पितरांची कृपा मिळत नाही, तर घरातील नकारात्मक ऊर्जा दूर होऊन सुख, शांती आणि समृद्धीचा मार्ग खुला होतो. ज्येष्ठ अमावस्येच्या दिवशी सर्वात महत्त्वाचा मानला जाणारा विधी म्हणजे पितृतर्पण. हिंदू मान्यतेनुसार, आपल्या पूर्वजांच्या आत्म्यांना शांती मिळावी आणि त्यांच्या अपूर्ण इच्छा पूर्ण व्हाव्यात यासाठी तर्पण केले जाते. सकाळी लवकर स्नान करून स्वच्छ वस्त्रे परिधान करावीत. त्यानंतर तांब्याच्या भांड्यात गंगाजल, दूध, मध आणि काळे तीळ मिसळून ‘ॐ पितृ देवताभ्यो नमः’ या मंत्राचा जप करत पितरांना अर्पण करावे.

काळे तीळ हे पितरांचे प्रतीक मानले जातात. धार्मिक मान्यतेनुसार, काळे तीळ अर्पण केल्याने पितरांच्या आत्म्यांना शांती मिळते आणि त्यांच्या आशीर्वादामुळे जीवनातील अडथळे दूर होतात. ज्योतिषाचार्यांच्या मते, ज्यांच्या कुंडलीत पितृदोष असतो त्यांनी या दिवशी तर्पण अवश्य करावे. शक्य असल्यास एखाद्या ज्ञानी ब्राह्मणाकडून विधिपूर्वक तर्पण करून घ्यावे. असे केल्याने अनेक वर्षांपासून अडकलेली कामे मार्गी लागतात, घरातील आर्थिक समस्या कमी होतात आणि मानसिक शांती मिळते. अनेक धार्मिक परंपरांमध्ये असे सांगितले जाते की पितर समाधानी असतील तर कुटुंबावर त्यांची कृपा कायम राहते आणि पुढील पिढ्यांचे जीवनही सुखमय होते. हिंदू धर्मग्रंथांमध्ये पीपळाच्या वृक्षाला अत्यंत पवित्र स्थान दिले गेले आहे. पीपळामध्ये विष्णू, ब्रह्मा आणि शिव यांचा वास असल्याचे मानले जाते, तसेच पितरांचे निवासस्थान म्हणूनही त्याला महत्त्व दिले गेले आहे. ज्येष्ठ अमावस्येच्या दिवशी सकाळी स्नान करून पीपळाच्या वृक्षाजवळ जावे आणि त्याची पूजा करावी. वृक्षाच्या मुळाशी जल अर्पण करून काळ्या तिळांच्या तेलाचा दिवा लावावा. त्यानंतर अक्षता, फुले आणि सिंदूर अर्पण करून सात प्रदक्षिणा घालाव्यात. ‘ॐ नमो भगवते वासुदेवाय’ या मंत्राचा सात वेळा जप करणे शुभ मानले जाते. धार्मिक श्रद्धेनुसार, या उपायामुळे पितृदोषाचे परिणाम कमी होतात आणि घरात सकारात्मक ऊर्जा निर्माण होते. याच दिवशी शनीदेवाची पूजा करण्यालाही विशेष महत्त्व आहे, कारण २०२६ मध्ये ज्येष्ठ अमावस्या आणि शनी जयंतीचा दुर्मिळ योग जुळून आला आहे. शनीदेवाला मोहरीच्या तेलाचा दिवा अर्पण करणे, काळे तीळ आणि काळे वस्त्र दान करणे शुभ मानले जाते. शनी मंत्राचा जप केल्याने कर्मदोष, शनीची साडेसाती आणि पितृदोष यांचे नकारात्मक परिणाम कमी होतात, अशी धार्मिक मान्यता आहे. अनेक श्रद्धाळू या दिवशी शनी मंदिरात जाऊन विशेष पूजा करतात आणि गरीबांना अन्नदान करून पुण्य प्राप्त करतात.

ज्येष्ठ अमावस्येच्या दिवशी पितृ कवचाचे पठण करणे अत्यंत फलदायी मानले जाते. पितृ कवच हे एक असे स्तोत्र आहे ज्यामुळे पितरांची कृपा प्राप्त होते आणि घरातील नकारात्मक शक्ती दूर होतात, अशी श्रद्धा आहे. धार्मिक ग्रंथांनुसार, ज्या घरात नियमित पितृ स्तोत्र किंवा पितृ कवचाचे पठण केले जाते, त्या घरात शांतता, आनंद आणि समृद्धी नांदते. या दिवशी ‘ॐ पितृगणाय विद्महे, जगत् धारिण्ये धीमहि, तन्नो पितृ प्रचोदयात्’ या मंत्राचा जप करणे अत्यंत शुभ मानले जाते. अनेक ज्योतिषतज्ज्ञांच्या मते, मंत्रजपामुळे मन शांत राहते आणि व्यक्तीच्या जीवनातील नकारात्मक ऊर्जा कमी होते. त्याचप्रमाणे, विष्णू सहस्रनाम, भगवद्गीता किंवा रामरक्षा स्तोत्राचे पठण केल्यास पितर प्रसन्न होतात अशी श्रद्धा आहे. धार्मिक श्रद्धेनुसार, या दिवशी केलेले मंत्रजप आणि पूजा केवळ आध्यात्मिक लाभ देत नाहीत, तर मानसिक स्थैर्यही प्रदान करतात. आधुनिक काळात वाढत्या तणावपूर्ण जीवनशैलीमध्ये अशा धार्मिक परंपरा लोकांना मानसिक आधार देतात. अनेक कुटुंबांमध्ये या दिवशी एकत्रित पूजा करून पूर्वजांचे स्मरण केले जाते आणि कुटुंबातील ऐक्य अधिक दृढ करण्याचा प्रयत्न केला जातो. ज्येष्ठ अमावस्येच्या दिवशी दानधर्माला अत्यंत महत्त्व दिले जाते. धर्मशास्त्रांनुसार, पितरांच्या स्मरणार्थ केलेले दान अनेक पटींनी पुण्य देते. या दिवशी अन्नदान, वस्त्रदान, काळे तीळ, गूळ, तांदूळ, पीठ किंवा मोहरीचे तेल दान करणे शुभ मानले जाते. विशेषतः गरीब, गरजू, वृद्ध किंवा ब्राह्मणांना दान दिल्यास पितर प्रसन्न होतात, अशी श्रद्धा आहे. काही लोक या दिवशी गायींना चारा घालतात, पक्ष्यांना धान्य टाकतात किंवा गरजूंना भोजन देतात. धार्मिक मान्यतेनुसार, अशा सेवाभावी कार्यामुळे घरातील अडचणी कमी होतात आणि जीवनात सकारात्मक बदल घडू लागतात. आजच्या काळात दानधर्माचा अर्थ केवळ धार्मिक विधीपुरता मर्यादित राहिलेला नाही. अनेक सामाजिक संस्था या दिवशी रक्तदान शिबिरे, अन्नदान मोहीम किंवा गरजू मुलांना शैक्षणिक साहित्य वाटप यांसारखे उपक्रमही राबवतात. त्यामुळे धार्मिक श्रद्धेबरोबरच सामाजिक जबाबदारीची जाणीवही वाढते. ज्येष्ठ अमावस्येच्या दिवशी केलेली सेवा ही केवळ आध्यात्मिक पुण्य मिळवण्याचा मार्ग नसून समाजातील दुर्बल घटकांना मदत करण्याची एक सुंदर संधी मानली जाते.

ज्योतिषशास्त्रानुसार, पितृदोषामुळे व्यक्तीच्या जीवनात विविध प्रकारच्या समस्या निर्माण होऊ शकतात. वारंवार आर्थिक नुकसान होणे, विवाहात अडथळे येणे, संततीसंबंधी समस्या, घरातील सततचे वाद, मानसिक अस्थिरता किंवा प्रगतीत अडथळे निर्माण होणे ही पितृदोषाची काही सामान्य लक्षणे मानली जातात. तथापि, अनेक तज्ज्ञांचे मत आहे की या गोष्टींकडे अंधश्रद्धेने न पाहता श्रद्धा आणि सकारात्मकतेच्या दृष्टीने पाहणे आवश्यक आहे. धार्मिक उपाय हे मनोबल वाढवण्याचे आणि मानसिक स्थैर्य मिळवण्याचे साधन ठरू शकतात. ज्येष्ठ अमावस्येच्या दिवशी केलेले तर्पण, दान, मंत्रजप आणि पूजा हे व्यक्तीला मानसिक शांती देतात. अनेक कुटुंबांमध्ये या दिवशी घरातील वडीलधाऱ्यांचे आशीर्वाद घेतले जातात आणि पूर्वजांच्या स्मृतींना आदरांजली वाहिली जाते. भारतीय संस्कृतीमध्ये पूर्वजांविषयी कृतज्ञता व्यक्त करण्याला अत्यंत महत्त्व दिले गेले आहे. त्यामुळे पितृदोष निवारणाचे उपाय हे केवळ धार्मिक विधी नसून आपल्या परंपरा, संस्कार आणि कौटुंबिक नात्यांशी जोडणारा एक महत्त्वाचा भाग मानला जातो.

Follow Us
धाकधुक वाढली! शिवसेनेचं चिन्ह गोठणार की... वकील अनंत कळसेंचं विधान
धाकधुक वाढली! शिवसेनेचं चिन्ह गोठणार की... वकील अनंत कळसेंचं सुचक वक्तव्य, अखेर मोठी अपडेट समोर
मोठी बातमी! लाडकी बहिण योजनेबाबत मुख्यमंत्री फडणीसांचं मोठ विधान
मोठी बातमी! लाडकी बहिण योजनेतील अपात्रतेबाबत मुख्यमंत्री फडणीसांचं मोठं विधान; काय म्हणाले?
जुन्नरच्या अत्याचार प्रकरणावरून राऊतांचा फडणवीस, शिंदेंवर हल्लाबोल,
जुन्नरच्या अत्याचार प्रकरणावरून राऊतांचा फडणवीस, शिंदेंवर हल्लाबोल, अमृता फडणवीसांनाही म्हणाले...
उच्च शिक्षण घेणाऱ्या विद्यार्थिनींना पॉकेटमनी मिळणार? अमित ठाकरे...
Pocket Money Scheme : उच्च शिक्षण घेणाऱ्या विद्यार्थिनींना पॉकेटमनी मिळणार? अमित ठाकरे म्हणाले..
श्रीमद्भागवत वाचल्यास अपघाती मृत्यू टळतो; अजित पवारांचा उल्लेख करत...
श्रीमद्भागवत वाचल्यास अपघाती मृत्यू टळतो; अजित पवारांचा उल्लेख करत डॉ. सूरदास यांनी काय काय सांगितलं?
'पक्ष चोरून तुम्ही मालक होऊ शकत नाही' आदित्य ठाकरेंचा शिंदेंवर निशाणा
आदित्य ठाकरे यांचा शिंदे गटावर हल्लाबोल; 'पक्ष चोरून तुम्ही मालक होऊ शकत नाही'
मुंबई महापालिका मुख्यालयातील उपहारगृह एफडीएच्या परवानगीने पुन्हा सुरू
मुंबई महापालिका मुख्यालयातील उपहारगृह एफडीएच्या परवानगीने पुन्हा सुरू
ज्येष्ठ नागरिकांना मुलांना संपत्तीतून बेदखल करण्याचा अधिकार
सर्वोच्च न्यायालयाचा ऐतिहासिक निकाल; ज्येष्ठ नागरिकांना मुलांना संपत्तीतून बेदखल करण्याचा अधिकार
मोदी-शाह संपले; काँग्रेस बैठकीत राहुल गांधींचे मोठे विधान
काँग्रेस बैठकीत राहुल गांधींचे मोठे विधान; 'मोदी-शाह संपले'
मनोज जरांगे पाटील यांचा फडणवीस आणि शिंदेंवर गंभीर आरोप
मनोज जरांगे पाटील यांचा फडणवीस आणि शिंदेंवर गंभीर आरोप; मुंबईकडे कूच करण्याचा इशारा