AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

संध्याकाळी दारात बसण्याची चूक करताय? जाणून घ्या काय होतील दुष्परिणाम

हिंदू धर्मात वास्तू शास्त्राला फार महत्त्व आहे. पूजापाठ, चांगल्या कामांसाठी मुहूर्त, चांगल्या वाईट गोष्टींबद्दल सर्वकाही वास्तूशास्त्रात सांगितलं आहे. शिवाय संध्याकाळी दिवा लावताना कोणत्या गोष्टींची काळजी घेतली पाहिजे... याबद्दल देखील महत्त्वाच्या गोष्टी सांगितल्या आहेत.

संध्याकाळी दारात बसण्याची चूक करताय? जाणून घ्या काय होतील दुष्परिणाम
| Updated on: Jun 14, 2026 | 3:41 PM
Share

हिंदू धर्मात घराला मंदिराचा दर्जा दिलेला आहे. घर स्वच्छ असेल तर, घरात लक्ष्मी येते असं म्हटलं जातं. त्याचप्रमाणे घराच्या मुख्य दरवाजाचं देखील फार मोठं महत्त्व आहे. भारतीय संस्कृतीत घराला आणि त्याच्या प्रत्येक भागाला स्वतःचे पावित्र्य आणि महत्त्व आहे. विशेषतः घराचा मुख्य दरवाजा, ज्याला सिंहद्वार असं देखील म्हटलं जातं, घराचा मुख्य दरवाजा केवळ प्रवेशद्वारच नाही तर घराचं ऊर्जा केंद्रही आहे. मात्र, अनेक घरांमध्ये, विशेषतः गावांमध्ये आणि शहरी भागांमध्ये, संध्याकाळी दारासमोर बसण्याची प्रथा आहे. ही प्रथा शुभ आहे की अशुभ, याबद्दलची माहिती प्रसिद्ध ज्योतिषी आणि वास्तुविशारद डॉ. बसवराज गुरुजी यांनी दिली आहे.

लोक सहसा संध्याकाळी, सूर्यास्ताच्या वेळी आपल्या घरासमोर बसतात. यामागील मुख्य कारण म्हणजे एक प्रकारची मनःशांती मिळवणे, रस्त्यावरून येणाऱ्या-जाणाऱ्या लोकांचं निरीक्षण करणं किंवा शेजाऱ्यांशी गप्पा मारणं. मात्र, या वेळी कोणत्याही देवाचं नाव घेणं किंवा आध्यात्मिक विचारांवर ध्यान करण्यापेक्षा सांसारिक गोष्टींवर बोलणं अधिक सामान्य आहे. याबद्दल धर्मग्रंथ काय सांगतात हे जाणून घेणे महत्त्वाचे आहे.

घराचा मुख्य दरवाजा अत्यंत पवित्र मानला जातो. त्याला घराचं शक्तीकेंद्र म्हटलं तरी वावगं ठरणार नाही. या दरवाज्यामध्ये सकारात्मक ऊर्जा आकर्षित करण्याची आणि तिला घरात प्रवेश करण्याची क्षमता असते. या दरवाज्याची विधीपूर्वक स्थापना करताना, त्याच्या खाली सोनं, चांदी, जुनी नाणी किंवा कुटुंबातील काही पवित्र वस्तू ठेवण्याची परंपरा आहे. यामुळे दरवाज्याला अधिक दैवी शक्ती प्राप्त होते.

सकाळच्या ब्राह्मी मुहूर्तावर, अभिजीत मुहूर्तावर आणि विशेषतः संध्याकाळच्या गोदोली मुहूर्तावर सिंहद्वाराच्या दारात प्रचंड शक्ती असते. असं मानलं जातं की, या वेळी महालक्ष्मी घरात प्रवेश करते. घराची सीमा आणि प्रवेशद्वार असल्याने, कोणतीही शुभ ऊर्जा सर्वप्रथम याच दारातून प्रवेश करते. त्यामुळे, हे दार नेहमी स्वच्छ आणि पवित्र ठेवणे अत्यंत महत्त्वाचे आहे.

शास्त्रानुसार, ज्या पवित्र स्थानी महालक्ष्मी सायंकाळी प्रवेश करते, तिथे बसणे फारसे शुभ नाही. याची अनेक कारणे आहेत:

नकारात्मक ऊर्जेचा प्रवेश: असं मानलं जातं की, संध्याकाळच्या वेळी नकारात्मक ऊर्जेचा संचार वाढतो. घरासमोर बसलेली व्यक्ती त्या ऊर्जेसाठी द्वारपालाची भूमिका बजावू शकते, ज्यामुळे त्या ऊर्जा घरात सहजपणे प्रवेश करू शकतात.

अनावश्यक गप्पा आणि तणाव: दारासमोर बसलेले अनेक लोक आपल्या शेजाऱ्यांविषयी, येणाऱ्या-जाणाऱ्यांविषयी, त्यांच्या लग्नाविषयी, मुलांविषयी, करिअरविषयी आणि इतर अनेक गोष्टींबद्दल प्रमाणापेक्षा जास्त बोलतात. अशा प्रकारच्या कुजबुजी आणि अनावश्यक गप्पांमुळे घरात नकारात्मक स्पंदने येतात आणि कुटुंबातील सदस्यांमध्ये तणाव निर्माण होतो. यामुळे घरातील शांतता आणि समृद्धी बिघडते.

महालक्ष्मीच्या मार्गातील अडथळा: जर एखादी व्यक्ती महालक्ष्मीच्या प्रवेशद्वारावर बसली असेल, तर त्यामुळे लक्ष्मीच्या प्रवेशात अडथळा येऊ शकतो. तसेच, अशुभ संभाषणे लक्ष्मीला मान्य नसतात.

(डिस्क्लेमर : वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे. याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

Follow Us
आठ दिवसांत कांदा दुपटीने महागला, लसूणही २०० रुपये किलोपर्यंत पोहोचला
आठ दिवसांत कांदा दुपटीने महागला, लसूणही २०० रुपये किलोपर्यंत पोहोचला
साखरेच्या दरात मोठी वाढ; सणासुदीत सर्वसामान्यांच्या खिशाला फटका
साखरेच्या दरात मोठी वाढ; सणासुदीत सर्वसामान्यांच्या खिशाला फटका
मराठा आरक्षणासाठी जरांगे पाटील ठाम; 29 ऑगस्टचे आंदोलन निर्णायक होणार
मराठा आरक्षणासाठी जरांगे पाटील ठाम; 29 ऑगस्टचे आंदोलन निर्णायक होणार...
आगामी निवडणुका एकत्र लढण्यावर शिक्कामोर्तब
Chandrashekhar Bawankule : आगामी निवडणुका एकत्र लढण्यावर शिक्कामोर्तब, बावनकुळेंनी दिली महायुती बैठकीची माहिती
विद्यार्थ्यांच्या उपोषणावरून राहुल गांधींचं फडणवीसांना उद्देशून ट्विट
'विद्यार्थी भीक नाही हक्क मागतायत', पुण्यातील आदिवासी विद्यार्थ्यांच्या उपोषणावरून राहुल गांधींचं फडणवीसांना उद्देशून ट्विट
धाराशिवमध्ये ठाकरेंना धक्का; 4 नगरसेवक भाजपमध्ये प्रवेश करणार
Dharashiv | धाराशिवमध्ये ठाकरेंना धक्का; 4 नगरसेवक भाजपमध्ये प्रवेश करणार
निधीवरुन मतभेद झाल्यास आयुक्तांमार्फत तोडगा काढला जाणार
महायुतीच्या समन्वय समितीची बैठक: निधीवरून मतभेद झाल्यास आयुक्तांमार्फत तोडगा, फडणवीस-शिंदेंकडे अंतिम निर्णय
पुण्यात राहुल गांधींसमोर विद्यार्थिनीने मांडले आदिवासींचे प्रश्न
Rahul Gandhi : राहुल गांधींसमोर विद्यार्थीनीनं आदिवासींच्या समस्यांचा पाढा वाचला
नवी इलेक्ट्रिक बुलेटप्रूफ कार ताफ्यात दाखल
देवेंद्र फडणवीस यांच्यासाठी नवी इलेक्ट्रिक बुलेटप्रूफ कार ताफ्यात दाखल
खान्देशात कानबाई विसर्जन २०२४; उत्साही सोहळा
खान्देशात कानबाई मातेचं विसर्जन: लोकसंस्कृतीचा उत्साही सोहळा