AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

माघ महिन्यात या गोष्टी दान केल्यास कुंडलीतील राहू आणि शनी करतील कहर…

माघ महिन्यात तीळ गूळ, कोमट कपडे, धान्य इत्यादींचे दान केले जाते. असे मानले जाते की या वस्तूंच्या दानामुळे जन्माच्या पापांचा नाश होतो, परंतु अशा काही गोष्टी आहेत ज्या या महिन्यात दान करू नयेत.

माघ महिन्यात या गोष्टी दान केल्यास कुंडलीतील राहू आणि शनी करतील कहर...
rahu and shaniImage Credit source: TV 9 Marathi
| Edited By: | Updated on: Jan 05, 2026 | 11:07 PM
Share

माघ महिना सुरू झाला आहे. 04 जानेवारीपासून सुरू झालेला हा महिना 03 फेब्रुवारी रोजी संपणार आहे. हिंदू दिनदर्शिकेनुसार हा महिना 11 वा महिना आहे. या महिन्यात पवित्र नद्यांना स्नान केले जाते, विशेषत: प्रयागराजमधील त्रिवेणी संगमामध्ये. धार्मिक ग्रंथांमध्ये ह्या स्नानाचे महत्त्व सांगितले गेले आहे . दरवर्षी माघ महिन्यात प्रयागराज येथे माघ मेळा भरतो. त्याची सुरुवातही झाली आहे. माघ महिन्यात भगवान श्री हरि, विष्णू आणि सूर्यदेवाची पूजा केली जाते. या महिन्यात भगवान विष्णू आणि सूर्यदेवाची पूजा खूप फलदायी मानली जाते. याशिवाय या महिन्यात तीळ गूळ, उबदार कपडे, धान्य इत्यादींचे दान केले जाते. असे मानले जाते की या वस्तूंच्या दानामुळे जन्माच्या पापांचा नाश होतो, परंतु अशा काही गोष्टी आहेत ज्या या महिन्यात दान करू नयेत. कारण यामुळे राहू आणि शनी दोष होऊ शकतात. कुंडलीमध्ये राहू आणि शनी वाईट असू शकतात.

ज्योतिषशास्त्रात राहू आणि शनी या दोन ग्रहांना अत्यंत प्रभावी आणि कर्मप्रधान ग्रह मानले जाते. हे दोन्ही ग्रह व्यक्तीच्या जीवनावर खोल आणि दीर्घकालीन परिणाम घडवतात. राहू हा छाया ग्रह असून तो भौतिक इच्छा, महत्त्वाकांक्षा, भ्रम, अचानक बदल आणि असामान्य गोष्टींचे प्रतिनिधित्व करतो. कुंडलीत राहू शुभ स्थितीत असल्यास व्यक्ती बुद्धिमान, धाडसी, नावीन्यपूर्ण विचारांची आणि मोठी स्वप्ने पाहणारी होते. अशा व्यक्तींना परदेश, तंत्रज्ञान, राजकारण, मीडिया किंवा संशोधन क्षेत्रात यश मिळू शकते.

मात्र राहू अशुभ असल्यास भ्रम, गैरसमज, व्यसनाधीनता, अचानक अडचणी, मानसिक अस्थिरता आणि चुकीचे निर्णय यांचा सामना करावा लागू शकतो. राहू व्यक्तीला शॉर्टकट मार्गाकडे आकर्षित करतो, त्यामुळे त्याच्या प्रभावाखाली असताना योग्य-अयोग्याचा विचार करणे अत्यंत आवश्यक असते. शनी ग्रहाला न्याय, कर्म, शिस्त, संयम आणि जबाबदारीचा ग्रह मानले जाते. शनीचा प्रभाव सहसा संथ पण स्थायी असतो. कुंडलीत शनी शुभ स्थितीत असल्यास व्यक्ती मेहनती, शिस्तबद्ध, संयमी आणि जबाबदार बनते. अशा लोकांना आयुष्यात यश उशिरा मिळते, पण ते टिकाऊ आणि सन्मानजनक असते. शनी व्यक्तीला कष्ट, अनुभव आणि संघर्षातून शिकवतो. मात्र शनी अशुभ स्थितीत असल्यास विलंब, अडथळे, आर्थिक अडचणी, एकाकीपणा, आजारपण आणि मानसिक तणाव निर्माण होऊ शकतो. साडेसाती, ढैय्या यांसारख्या शनीच्या दशा अनेकांना भीतीदायक वाटतात, पण त्या व्यक्तीच्या कर्मांची परीक्षा घेणाऱ्या आणि जीवनाला योग्य दिशा देणाऱ्या असतात.

राहू आणि शनी एकत्र किंवा परस्पर दृष्टीत असल्यास कुंडलीत विशेष योग निर्माण होतात. या संयोगामुळे व्यक्तीला मोठे चढ-उतार अनुभवावे लागू शकतात. राहू शनीसोबत असल्यास व्यक्ती महत्त्वाकांक्षी पण अंतर्मुख, बुद्धिमान पण अस्वस्थ होऊ शकते. हा संयोग व्यक्तीला अचानक यश देऊ शकतो किंवा अचानक अपयशही देऊ शकतो, हे ग्रहांच्या स्थितीवर अवलंबून असते. योग्य मार्गदर्शन, संयम, नैतिकता आणि सकारात्मक कर्म केल्यास राहू-शनीचे अशुभ परिणाम कमी होऊ शकतात. ज्योतिषशास्त्रानुसार दान, सेवा, शिस्तबद्ध जीवनशैली, ध्यान आणि सात्त्विक आचरण केल्यास या ग्रहांचा प्रभाव संतुलित ठेवता येतो. त्यामुळे राहू आणि शनी हे भीतीचे नव्हे तर आत्मविकासाचे आणि कर्मसुधारणेचे ग्रह मानले जातात.

लोह – धार्मिक शास्त्रानुसार माघ महिन्यात लोह किंवा त्याच्याशी संबंधित वस्तूंचे दान करणे टाळावे. विशेषत: मकर संक्रांतीच्या दिवशी, माघ महिन्यातील अमावस्या आणि माघी पौर्णिमेच्या दिवशी या वस्तूंचे दान करण्यास विसरू नका. अन्यथा, शनी दोष दिसू शकतो, ज्यामुळे पैशाचे नुकसान, रोग, तणाव आणि जीवनात अडथळे येऊ शकतात.

चांदी – माघ महिन्यात चांदीचेही दान करू नये . कारण या महिन्यात चांदीचे दान शुभ मानले जात नाही. यामुळे कुंडलीतील चंद्राचे स्थान कमकुवत होते आणि अशुभ परिणाम मिळतात. मानसिक तणाव आणि आजार वाढू शकतात.

मीठ – असे म्हटले जाते की संध्याकाळी कधीही मीठ दान करू नये, परंतु संपूर्ण माघ महिन्यात मीठ दान करणे टाळावे. अन्यथा, राहू दोष वाढू शकतो. एवढेच नाही तर या महिन्यात मीठदान केल्याने राहू आणि शनी या दोन्ही समस्या वाढू शकतात.

डिस्क्लेमर : वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे. याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही

फडणवीस संतापले अन् स्पष्टच म्हणाले, काँग्रेस-MIM सोबत आघाडी कधीही...
फडणवीस संतापले अन् स्पष्टच म्हणाले, काँग्रेस-MIM सोबत आघाडी कधीही....
भाजपसोबत नो, नेव्हर...जलील यांचा मोठा निर्णय; थेट नगरसेवकांनाच आदेश
भाजपसोबत नो, नेव्हर...जलील यांचा मोठा निर्णय; थेट नगरसेवकांनाच आदेश.
भ्रष्टाचाराच्या गोष्टी फडणवीसांनी करूच नये, राज ठाकरे यांचा घणाघात
भ्रष्टाचाराच्या गोष्टी फडणवीसांनी करूच नये, राज ठाकरे यांचा घणाघात.
अंबरनाथमध्ये धक्कादायक युती! शिंदेंविरोधात भाजपची काँग्रेस,NCP शी युती
अंबरनाथमध्ये धक्कादायक युती! शिंदेंविरोधात भाजपची काँग्रेस,NCP शी युती.
अकोटमध्ये भाजपची MIM शी हातमिळवणी, बहुमतासाठी BJP ची रणनिती नेमकी काय?
अकोटमध्ये भाजपची MIM शी हातमिळवणी, बहुमतासाठी BJP ची रणनिती नेमकी काय?.
पुणे मनपा निवडणुकांच्या पार्श्वभूमीवर अजित पवारांचा भव्य रोड शो
पुणे मनपा निवडणुकांच्या पार्श्वभूमीवर अजित पवारांचा भव्य रोड शो.
महायुतीकडून निवडणुकीपूर्वी प्रचाराचा झंझावत; फडणवीस, शिंदे, दादा कुठ?
महायुतीकडून निवडणुकीपूर्वी प्रचाराचा झंझावत; फडणवीस, शिंदे, दादा कुठ?.
या प्रचारसेभेत चाललंय काय? पाठीमागं शिवरायांचा पुतळा, पुढं नाचगाणं....
या प्रचारसेभेत चाललंय काय? पाठीमागं शिवरायांचा पुतळा, पुढं नाचगाणं.....
संतोष धुरी भाजपात, उद्धव ठाकरेंसमोर मनसे सरेंडर, ठाकरेंवर थेट हल्लाबोल
संतोष धुरी भाजपात, उद्धव ठाकरेंसमोर मनसे सरेंडर, ठाकरेंवर थेट हल्लाबोल.
विलासरावांच्या आठवणी पुसण्याचं वक्तव्य अखेर रवींद्र चव्हाणांकडून माफी
विलासरावांच्या आठवणी पुसण्याचं वक्तव्य अखेर रवींद्र चव्हाणांकडून माफी.