AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Kalashtami 2024 : मार्च महिन्यात या तारखेला साजरी होणार कालाष्टमी, महत्त्व आणि पूजा विधी

कालाष्टमी व्रताच्या दिवशी सकाळी ब्रह्म मुहूर्तावर उठून स्नान करावे. भगवान कालभैरवाचे ध्यान करताना पूजा करावी. स्वच्छ कपडे घालावेत. मंदिराची स्वच्छता करून गंगाजल शिंपडावे. कालभैरवाची मूर्ती लाल रंगाच्या चौरंगावर लाल कापड पसरून स्थापित करावी.

Kalashtami 2024 : मार्च महिन्यात या तारखेला साजरी होणार कालाष्टमी, महत्त्व आणि पूजा विधी
काल भैरवImage Credit source: Social Media
| Updated on: Feb 27, 2024 | 7:22 PM
Share

मुंबई : सनातन धर्मात कालाष्टमी (Kalashtami 2024) सणाला विशेष महत्त्व आहे. वर्षातील प्रत्येक महिन्यात कालाष्टमी व्रत पाळले जाते. धार्मिक मान्यतेनुसार कालाष्टमीच्या दिवशी कालभैरवाची पूजा करण्याचा विधी आहे. धार्मिक मान्यतेनुसार या दिवशी भगवान कालभैरवची पूजा आणि उपवास केल्याने जीवनातील सर्व संकटे आणि दुःखांपासून मुक्ती मिळते. यासोबतच घरात सुख-शांती नांदते. चला तर मग आज आम्ही तुम्हाला या रिपोर्टमध्ये सांगूया की मार्च महिन्यात कालाष्टमी कधी आहे आणि कोणता शुभ मुहूर्त आहे. हिंदू कॅलेंडरनुसार मार्च महिन्यात दर महिन्याच्या कृष्ण पक्षातील अष्टमी तिथीला कालाष्टमी व्रत पाळले जाते. ही तारीख मार्च महिन्यात 3 मार्चची आहे. कालाष्टमी तिथी सकाळी 8:44 वाजता सुरू होईल आणि दुसऱ्या दिवशी 4 मार्च रोजी सकाळी 8:49 वाजता संपेल. उदय तिथीनुसार 3 मार्च रोजी कालाष्टमी उपवास केला जाणार आहे.

सकाळी उठून आंघोळ करावी

कालाष्टमी व्रताच्या दिवशी सकाळी ब्रह्म मुहूर्तावर उठून स्नान करावे. भगवान कालभैरवाचे ध्यान करताना पूजा करावी. स्वच्छ कपडे घालावेत. मंदिराची स्वच्छता करून गंगाजल शिंपडावे. कालभैरवाची मूर्ती लाल रंगाच्या चौरंगावर लाल कापड पसरून स्थापित करावी. यानंतर दिवा लावावा. एवढेच नाही तर या दिवशी काल भैरव अष्टकांचे पठण करावे. असे केल्याने जीवनात सुख-शांती नांदते.

या मंत्रांचा जप करा

ओम ह्रीं वम भैरवाय नमः ‘भैरवाय नमः’ ओम बटुकाय आपदुद्धरणाय कुरु कुरु बटुकाय हम फट स्वाहा ओम ह्रीं बगलामुखाय पंचस्य स्तंभय स्तंभय मोहय मोहय मायामुखाय हें फट स्वाहा भैरवाय नमस्कृतोस्तु भैरवाय स्वाहा

कालाष्टमीच्या दिवशी काळभैरवाच्या पायाला काळा धागा बांधावा. यानंतर खालील मंत्राचा जप करावा.

असे मानले जाते की हा उपाय केल्याने सर्व प्रकारची भीती दूर होते.

‘ओम हरीम बटुकाय आपुद्धधरनाया कुरु कुरु बटुकाय हरीम ओम’

या दिवशी सकाळी स्नान करून भैरवबाबांची पूजा करून त्यांच्यासमोर दिवा लावावा. तुमची इच्छा सांगा. यावेळी कालभैरवाला जिलेबी अर्पण करा. असे केल्याने देव प्रसन्न होतात आणि सर्व मनोकामना पूर्ण होतात असा विश्वास आहे.

(वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे.याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

अजितदादा प्लास्टिक बॉटल ऐवजी काचेची बॉटल का वापरत होते?
अजितदादा प्लास्टिक बॉटल ऐवजी काचेची बॉटल का वापरत होते?.
अजितदादांच्या विमान अपघाताबाबत मला शंका, रोहित पवारांचा खळबळजनक दावा
अजितदादांच्या विमान अपघाताबाबत मला शंका, रोहित पवारांचा खळबळजनक दावा.
अजितदादांच्या विमान अपघातावर रोहित पवारांचा मोठा दावा
अजितदादांच्या विमान अपघातावर रोहित पवारांचा मोठा दावा.
नारायण राणे यांची तब्येत बिघडली, मुंबईतील जसलोक रुग्णालयात दाखल
नारायण राणे यांची तब्येत बिघडली, मुंबईतील जसलोक रुग्णालयात दाखल.
अजित पवार यांनी सांगितलेल्या 3 निर्णयावर कॅबिनेट बैठकीत शिक्कामोर्तब
अजित पवार यांनी सांगितलेल्या 3 निर्णयावर कॅबिनेट बैठकीत शिक्कामोर्तब.
चंद्रपुरात भाजप- ठाकरे गटाची हातमिळवणी, सुषमा अंधारे यांचे मोठे विधान
चंद्रपुरात भाजप- ठाकरे गटाची हातमिळवणी, सुषमा अंधारे यांचे मोठे विधान.
अगोदर दिल्लीत बैठक, आता विलीनीकरणार फडणवीसांचे मोठे भाष्य
अगोदर दिल्लीत बैठक, आता विलीनीकरणार फडणवीसांचे मोठे भाष्य.
अजित पवारांच्या शेवटच्या सभेच्या ठिकाणी काय लागला निकाल?
अजित पवारांच्या शेवटच्या सभेच्या ठिकाणी काय लागला निकाल?.
सुनेत्रा पवारांनी पदभार स्वीकारताच रोहित पवार यांचं ट्विट
सुनेत्रा पवारांनी पदभार स्वीकारताच रोहित पवार यांचं ट्विट.
जिल्हा परिषदेत महायुती सुस्साट, मविआचा सुपडा साफ
जिल्हा परिषदेत महायुती सुस्साट, मविआचा सुपडा साफ.