AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Pitru Paksha 2021 : जाणून घ्या श्राद्धासाठी दुपारची वेळ उत्तम का? पूर्वजांना का अर्पण केला जातो खीर-पुरीचा भोग

पितृपक्षाच्या वेळी तर्पणाने पूर्वजांना पाणी अर्पण केले जाते आणि श्राद्धातून अन्न अर्पण केले जाते. सकाळपासून दुपारपर्यंतची वेळ श्राद्धासाठी योग्य मानली जाते. दुपारची वेळ सर्वोत्तम आहे. श्राद्ध कधीही संध्याकाळी करू नये.

Pitru Paksha 2021 : जाणून घ्या श्राद्धासाठी दुपारची वेळ उत्तम का? पूर्वजांना का अर्पण केला जातो खीर-पुरीचा भोग
तेराव्या दिवशी, मृताच्या नावाने पिंडदान केले जाते, तरच आत्म्याला ते सामर्थ्य प्राप्त होते ज्याद्वारे तो यमलोकात जाऊ शकतो.
| Edited By: | Updated on: Sep 24, 2021 | 2:38 PM
Share

मुंबई : पूर्वजांना समर्पित पितृ पक्ष 2021 सुरू झाले आहे. या महिन्यात आपल्याला आपल्या पूर्वजांची आठवण येते. असे मानले जाते की पितृ पक्षात पितृ लोकात पाण्याची कमतरता असते. अशा परिस्थितीत, पूर्वज पृथ्वीवर त्यांच्या वंशजांकडे येतात जेणेकरून त्यांना अन्न आणि पाणी मिळेल. आज आपण जे काही आहोत ते आपल्या पूर्वजांमुळे आहे, अशा परिस्थितीत, श्राद्ध पक्ष हा पूर्वजांनी केलेल्या उपकारांची परतफेड करण्याचा महिना मानला जातो. (know why noon is the best time for Shraddha, Why kheer-puri is offered to ancestors)

पितृपक्षाच्या वेळी तर्पणाने पूर्वजांना पाणी अर्पण केले जाते आणि श्राद्धातून अन्न अर्पण केले जाते. सकाळपासून दुपारपर्यंतची वेळ श्राद्धासाठी योग्य मानली जाते. दुपारची वेळ सर्वोत्तम आहे. श्राद्ध कधीही संध्याकाळी करू नये. याशिवाय पूर्वजांना खीर आणि पुरी अर्पण करण्याची परंपरा आहे. जाणून घ्या या परंपरांमागील श्रद्धा काय आहे.

म्हणूनच श्राद्धासाठी दुपार हा सर्वोत्तम काळ

जेव्हा देवतांना एखादी वस्तू अर्पण केली जाते, तेव्हा तिचा स्त्रोत अग्नीला दिला जातो. आम्ही यज्ञाद्वारे देवतांना वस्तू अर्पण करतो. त्याचप्रकारे, सूर्य देखील अग्नीचा स्रोत आहे. हे पूर्वजांना अन्न देण्याचे साधन मानले जाते. असे मानले जाते की, पृथ्वीवर येणारे आपले पूर्वज केवळ सूर्याच्या किरणांद्वारे श्राद्धाचे अन्न घेतात. सूर्य सकाळी उगवण्यास सुरुवात करतो आणि दुपारपर्यंत पूर्णपणे त्याच्या प्रभावाखाली येतो. त्यामुळे श्राद्धाची योग्य वेळ सकाळपासून दुपारपर्यंत मानली जाते. दुपारी सूर्य पूर्णत: असल्याने श्राद्धासाठी उत्तम वेळ दुपारी आहे.

म्हणूनच खीर-पुरी दिली जाते

शास्त्रांमध्ये पुरी हा पहिला भोग असल्याचे म्हटले आहे आणि खीर पायस हे अन्न आहे. दुसरीकडे, तांदूळ हे असे धान्य आहे, जे जुने झाल्यानंतरही खराब होत नाही. उलट, ते जसजसे जुने होत जाते तसतसे ते चांगले होते. म्हणून, पूर्वजांना पहिला भोग म्हणून, पुरी अन्न अर्पण केले जाते. या व्यतिरिक्त, असा विश्वास देखील आहे की बर्‍याच काळानंतर पूर्वज त्यांच्या वंशजांना भेटायला येतात. साधारणपणे, जेव्हा भारतीय सभ्यतेमध्ये कोणताही तीज-सण साजरा केला जातो, तेव्हा खीर आणि पुरी हे डिशमध्ये नक्कीच असतात. अशा परिस्थितीत, पूर्वजांच्या आगमनावर, खीर आणि पुरी त्यांच्या आदरातिथ्यासाठी बनविल्या जातात. (know why noon is the best time for Shraddha, Why kheer-puri is offered to ancestors)

(येथे दिलेली माहिती धार्मिक श्रद्धा आणि लोक श्रद्धांवर आधारित आहे, यासाठी कोणताही वैज्ञानिक पुरावा नाही. सर्वसाधारण हित लक्षात घेऊन येथे सादर करण्यात आले आहे.)

इतर बातम्या

मराठवाड्यातील स्थिती : नुकसान 8 जिल्ह्यात पंचनामे 3 जिल्ह्यातीलच पूर्ण

हॅरिस यांना आजोबांच्या आठवणी, मॉरिसन यांना समुद्री मैत्रीचं प्रतीक, तर जापानला बुद्धाचे विचार, वाचा अमेरिकेच्या दौऱ्यात मोदींनी कुणाला काय गिफ्ट दिलं!

तोच पैसा, तेच आकडे अन् तशीच मशीन सेट...राऊतांचा महायुतीवर थेट निशाणा
तोच पैसा, तेच आकडे अन् तशीच मशीन सेट...राऊतांचा महायुतीवर थेट निशाणा.
कोकणात राणे बंधूंच्या लढतीत निलेश राणेंची सरशी तर चव्हाणांना धक्का
कोकणात राणे बंधूंच्या लढतीत निलेश राणेंची सरशी तर चव्हाणांना धक्का.
जिल्हा कोणाच्या मागे ते...दादांची नगर परिषदांच्या निकालावर प्रतिक्रिया
जिल्हा कोणाच्या मागे ते...दादांची नगर परिषदांच्या निकालावर प्रतिक्रिया.
BJP ची सेंच्युरी, सेनेची हाफ सेंच्युरी...शिंदेंची निकालावर प्रतिक्रिया
BJP ची सेंच्युरी, सेनेची हाफ सेंच्युरी...शिंदेंची निकालावर प्रतिक्रिया.
मोहळमध्ये शिंदे सेनेचा सर्वात कमी वयाचा उमेदवारानं फडकवला झेंडा
मोहळमध्ये शिंदे सेनेचा सर्वात कमी वयाचा उमेदवारानं फडकवला झेंडा.
देवाभाऊंची जादू कायम, स्थानिक निवडणुकीत भाजपचा विजय, महायुती 200 पार
देवाभाऊंची जादू कायम, स्थानिक निवडणुकीत भाजपचा विजय, महायुती 200 पार.
थोरात मामा-भाचे जोडीनं विजय खेचून आणला, संगमनेरमध्ये काँग्रेसची हवा
थोरात मामा-भाचे जोडीनं विजय खेचून आणला, संगमनेरमध्ये काँग्रेसची हवा.
महाडमध्ये गोगावलेंनी गड राखला, दादांच्या राष्ट्रवादीच्या तटकरेना धक्का
महाडमध्ये गोगावलेंनी गड राखला, दादांच्या राष्ट्रवादीच्या तटकरेना धक्का.
परळीच्या विजयावर धनंजय मुंडे म्हणाले, बदनाम करणाऱ्यांना जनतेने धडा...
परळीच्या विजयावर धनंजय मुंडे म्हणाले, बदनाम करणाऱ्यांना जनतेने धडा....
नितेश राणेंना धक्का, निलेश राणेंच्या पाठिंब्यानं स्थानिक आघाडीचा विजयी
नितेश राणेंना धक्का, निलेश राणेंच्या पाठिंब्यानं स्थानिक आघाडीचा विजयी.