AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

महाकुंभात स्नान केल्यानंतर दान का करतात? कारण वाचा

Mahakumbh 2025 Snan Daan: महाकुंभात स्नान करणे आणि दान करणे हे केवळ धार्मिक कार्य नाही, तर जीवन संतुलित आणि सकारात्मक बनविण्याचे ते एक शक्तिशाली साधन आहे. पण महाकुंभात स्नान केल्यानंतर दान का करतात, जाणून घेऊया.

महाकुंभात स्नान केल्यानंतर दान का करतात? कारण वाचा
| Edited By: | Updated on: Jan 02, 2025 | 4:31 PM
Share

Mahakumbh 2025 Snan Daan: नाशिक, हरिद्वार, प्रयागराज आणि उज्जैन या चार तीर्थस्थळांवर दर 12 वर्षांनी होणारा महाकुंभ हा भारतीय परंपरेतील सर्वात मोठा धार्मिक कार्यक्रम होतो. प्रयागराजमध्ये संगमाच्या पवित्र पाण्यात स्नान केल्याने शरीर आणि मन शुद्ध होते, दान ग्रहांचे दोष कमी होतात आणि व्यक्तीला यशाचा मार्ग दाखवतो, असं म्हणतात.

महाकुंभात स्नान करणे आणि दान करणे हे केवळ धार्मिक कार्य नाही, तर जीवन संतुलित आणि सकारात्मक बनविण्याचे ते एक शक्तिशाली साधन आहे. कुंभ महापर्वात स्नान, दानाचे महत्त्व अशा प्रकारे प्राचीन काळातील एक कथा समजावून सांगते.

एक राजा आयुष्यात एकदा कठीण काळाचा सामना करत होता, त्याच्या कुंडलीतील ग्रहांच्या स्थितीमुळे त्याच्या राज्यात आणि जीवनात अनेक समस्या निर्माण झाल्या होत्या. महाकुंभात स्नान करून दान करण्याचा सल्ला ज्योतिषांनी त्यांना दिला.

राजाने महाकुंभात गंगेत स्नान करून ब्राह्मण, गरीब आणि गरजूंना देणग्या दिल्या. स्नान केल्याने तिचे आरोग्य सुधारले, दानामुळे तिच्या जीवनात आणि राज्यात आनंद परत आला आणि तिच्या जन्म पत्रिकेतील ग्रहदोष कमी झाले. स्नान आणि दान ही केवळ धार्मिक कर्म नसून व्यक्तीचे मन, शरीर आणि आत्मा शुद्ध करण्याचे साधन आहे, असे राजाने आपल्या प्रजेला सांगितले.

वैज्ञानिक अभ्यासानुसार असे आढळले आहे की गंगेच्या पाण्यात अँटी-बॅक्टेरियल गुणधर्म असतात. त्याच्या संपर्कामुळे शरीर शारीरिक आणि मानसिक दृष्ट्या शुद्ध होते. महाकुंभात एकत्र स्नानाच्या तीरावर प्रचंड गर्दी असते, अशा वेळी भरपूर चालणे होते, ज्यामुळे शरीराचा रक्तप्रवाह चांगला होतो, आंघोळ केल्याने थकवा, तणाव आणि अनेक प्रकारचे आजार दूर होतात.

महाकुंभात स्नान करणे हा आध्यात्मिक उपाय मानला जातो, पवित्र पाण्याने स्नान केल्याने शरीर शुद्ध तर होतेच शिवाय नकारात्मक ऊर्जाही नष्ट होते. मूक स्थानानंतर जेव्हा ध्यान आणि दान केले जाते तेव्हा मानसिक शांती आणि तणावमुक्ती मिळते. महाकुंभात स्नान केल्याने रोगमुक्ती मिळते, दानामुळे अपराधमुक्ती मिळते आणि ग्रहवेदना दूर होतात.

शास्त्रांमध्ये सांगितलेली सूत्रे समजून घेण्यासाठी धर्म, ज्योतिष शास्त्र आणि मानसशास्त्र यांचा योग्य प्रभाव जाणून घेणे आवश्यक आहे. हरिद्वार, प्रयागराज, उज्जैन आणि नाशिक या चार तीर्थस्थळांवर दर 12 वर्षांनी होणारा महाकुंभ हा भारतीय परंपरेतील सर्वात मोठा धार्मिक कार्यक्रम आहे. त्याचा संबंध त्या ठिकाणच्या वैश्विक ऊर्जेशी आणि खगोलीय गणिताशी जोडलेला असतो.

कुंभ राशीत सूर्य, चंद्र आणि गुरू हे ग्रह असताना होतो. या ग्रहांच्या ऊर्जेचा पृथ्वीवरील त्या विशिष्ट स्थळावर सकारात्मक परिणाम होतो. ज्योतिषशास्त्राच्या दृष्टीकोनातून हा काळ शरीर, मन आणि आत्म्याच्या शुद्धीसाठी सर्वात योग्य काळ मानला जातो.

(डिस्क्लेमर: वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे. याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

Follow Us
प्रशांत किशोर राष्ट्रवादीसोबत काम करणार की नाहीत? पार्थ पवारांनी...
प्रशांत किशोर राष्ट्रवादीसोबत काम करणार की नाहीत? पार्थ पवारांनी....
स्वत:चं मेडिकल कॉलेज, लेकाच्या नावापुढे डॉक्टर, मोटेगावकरचं स्वप्न...
स्वत:चं मेडिकल कॉलेज, लेकाच्या नावापुढे डॉक्टर, मोटेगावकरचं स्वप्न....
पंतप्रधान मोदींच्या आखाती दौऱ्यावरून पडळकरांचा मोठा दावा...
पंतप्रधान मोदींच्या आखाती दौऱ्यावरून पडळकरांचा मोठा दावा....
युद्धामुळे नितीन गडकरींच्या व्यवसायाला फटका, निर्यात रखडली; स्थानिक...
युद्धामुळे नितीन गडकरींच्या व्यवसायाला फटका, निर्यात रखडली; स्थानिक....
NEET प्रकरणी सुप्रीम कोर्टात नवी याचिका; NTA ऐवजी स्वतंत्र यंत्रणेकडून
NEET प्रकरणी सुप्रीम कोर्टात नवी याचिका; NTA ऐवजी स्वतंत्र यंत्रणेकडून.
मोठी बातमी! रोहित पवार अचानक मुख्यमंत्र्यांच्या भेटीला, राजकारणात...
मोठी बातमी! रोहित पवार अचानक मुख्यमंत्र्यांच्या भेटीला, राजकारणात....
रेल्वे प्रशासन ॲक्शन मोडमध्ये; मुंबईत अतिक्रमण हटाव मोहीम, गरीब नगरात
रेल्वे प्रशासन ॲक्शन मोडमध्ये; मुंबईत अतिक्रमण हटाव मोहीम, गरीब नगरात.
राहुल गांधींनी शेअर केला नरेंद्र मोदी यांचा परदेश दौऱ्यातील व्हिडीओ...
राहुल गांधींनी शेअर केला नरेंद्र मोदी यांचा परदेश दौऱ्यातील व्हिडीओ....
थरारक दृश्य! एक्सप्रेस रुळावरून घसरली अन् डब्बा थेट 20 फुटावर लटकला...
थरारक दृश्य! एक्सप्रेस रुळावरून घसरली अन् डब्बा थेट 20 फुटावर लटकला....
नागपूर विधानपरिषदेसाठी सर्वपक्षीय फॉर्म्युला? निवडणूक बिनविरोध.....
नागपूर विधानपरिषदेसाठी सर्वपक्षीय फॉर्म्युला? निवडणूक बिनविरोध......