AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Vaikuntha Ekadashi 2022 | जाणून घ्या वैकुंठ एकादशीच्या व्रताचे महत्त्व, शुभ मुहूर्त, उपासनेची पद्धत

पौष महिना (Paush Putrada)पंधरवड्यातील एकादशी वैकुंठ एकादशीतील (Vaikuntha Ekadashi) म्हणून ओळखली जाते.ज्यांना संतान प्राप्त होत नाही त्यांनी हे व्रत पूर्ण विधिपूर्वक पाळल्यास त्यांना संतानसुख प्राप्त होते. अशी मान्यता आहे.

Vaikuntha Ekadashi 2022 | जाणून घ्या वैकुंठ एकादशीच्या व्रताचे महत्त्व, शुभ मुहूर्त, उपासनेची पद्धत
loard vishnu
| Edited By: Mrunal Patil | Updated on: Jan 13, 2022 | 7:10 AM
Share

मुंबई : पौष महिना (Paush Putrada)पंधरवड्यातील एकादशी वैकुंठ एकादशीतील (Vaikuntha Ekadashi) म्हणून ओळखली जाते.ज्यांना संतान प्राप्त होत नाही त्यांनी हे व्रत पूर्ण विधिपूर्वक पाळल्यास त्यांना संतानसुख प्राप्त होते. अशी मान्यता आहे. याशिवाय ही एकादशी करणारे लोकांना मोक्ष मिळतो अशी मान्यता आहे. यावेळी वैकुंठ एकादशीचे हे व्रत आज म्हणजेच गुरुवार, 13 जानेवारी 2022 रोजी ठेवण्यात येणार आहे. चला तर मग वैकुंठ एकादशी व्रताचे शुभ मुहूर्त, उपासना पद्धत, महत्त्व आणि नियम (Rules)जाणून घेऊयात.

शुभ वेळ वैकुंठ एकादशी तिथी 12 जानेवारीला दुपारी 4.49 वाजता सुरू होईल आणि 3 जानेवारीला सायंकाळी 7.32 वाजता समाप्त होईल. हिंदू धर्मात उदय तिथीला विशेष महत्त्व मानले जाते.

उपवासाचे महत्त्व हे व्रत मुलांना सुख देण्यासोबतच मोक्ष देणारे मानले जाते. या व्रताच्या प्रभावाने निपुत्रिक जोडप्यांना योग्य संतती प्राप्त होते. यासोबतच बालकाला दीर्घायुष्य आणि उत्तम आरोग्यही मिळते. वैकुंठ एकादशीच्या व्रताचे महत्त्व शास्त्रात सांगण्यात आले आहे. वैकुंठ एकादशीच्या दिवशी भगवान विष्णूचे निवासस्थान असलेल्या वैकुंठाचे द्वार खुले राहते.

उपवास आणि उपासना एकादशी व्रताच्या दिवशी पहाटे उठून व्रताचे व्रत करून पाण्यात गंगाजल टाकून स्नान करावे. मनातल्या मनात परमेश्वराचे नामस्मरण करत राहा. यानंतर पूजास्थान स्वच्छ करावे. यानंतर नारायणाच्या मूर्तीला धूप, दिवा, फुले, अक्षत, रोळी, फुलांच्या माळा आणि नैवेद्य अर्पण करा. पंचामृत आणि तुळशी अर्पण करा. यानंतर नारायणाच्या मंत्रांचा जप करावा. याशिवाय वैकुंठ एकादशी व्रताची कथा वाचावी. शेवटी आरती करावी. दिवसभर उपवास ठेवा. रात्री फळे खावीत आणि जागरण करून देवाची पूजा करावी.

उपवास नियम 1- या व्रताचे नियम एकादशीच्या एक संध्याकाळच्या आधी लागू केले जातात. जर तुम्ही 13 जानेवारीला व्रत ठेवण्याचा विचार करत असाल तर तुम्हाला 12 जानेवारीला सूर्यास्तापूर्वी सात्विक भोजन करावे लागेल.

2- व्रताच्या नियमानुसार द्वादशीपर्यंत ब्रह्मचर्य पाळावे लागते.

3- एकादशीच्या रात्री जागरण करून देवाचे ध्यान आणि भजन करावे.

टीप- येथे दिलेली माहिती धार्मिक श्रद्धा आणि लोकश्रद्धेवर आधारित आहे, यासाठी कोणताही शास्त्रीय पुरावा नाही. सर्वसामान्यांचे हित लक्षात घेऊन ते येथे मांडले आहे.

संबंधीत बातम्या :

Lohri 2022 | लोहरी सण कधी आहे? जाणून घ्या त्याचे महत्त्व आणि आख्यायिका

Chanakya Niti | आचार्य चाणक्यांच्या मते आयुष्यात या 4 प्रकारच्या लोकांकडून कोणतीच अपेक्षा ठेवू नका, नुकसान नक्की होईल

Best Worship Tips | अशक्य गोष्टी ही शक्य होतील, निर्मळ मनाने प्रार्थना करा, पूजा करताना ‘या’ 10 गोष्टी लक्षात ठेवा

Follow Us
500 कोटींचे पुरावे माझ्याकडे; मनोज जरांगे पाटील यांचा मोठा दावा....
Manoj Jarange On Eknath Shinde : 500 कोटींचे पुरावे माझ्याकडे; मनोज जरांगे पाटील यांचा मोठा दावा, पुढे काय म्हणाले?
मनोज जरांगेंना 500 कोटी मिळाल्याची कथित ऑडिओ क्लिप व्हायरल....
Jarange Patil Viral Audio Clip : मनोज जरांगेंना 500 कोटी मिळाल्याची कथित ऑडिओ क्लिप व्हायरल; श्रीकांत शिंदेंचंही नाव, जरांगे काय खुलासा करणार?
पंतप्रधान मोदींच्या राजकीय भवितव्यावर राऊतांचं भाकीत; अमेरिकेच्या....
Sanjay Raut : पंतप्रधान मोदींच्या राजकीय भवितव्यावर राऊतांचं भाकीत; अमेरिकेच्या परराष्ट्रमंत्र्यांच्या दौऱ्याचा उल्लेख करत काय म्हणाले?
मुंबई विमानतळावर सोन्याच्या तस्करीचा पर्दाफाश; दोन किलो सोन्यासह....
Mumbai Airport : मुंबई विमानतळावर सोन्याच्या तस्करीचा पर्दाफाश; दोन किलो सोन्यासह....
मुंबई जगातील तिसऱ्या क्रमांकाचं प्रदूषित शहर; AQI थेट...
Mumbai Air Pollution : मुंबई जगातील तिसऱ्या क्रमांकाचं प्रदूषित शहर; नागरिकांच्या आरोग्याला धोका, AQI थेट...
टायगर श्रॉफ प्रकरणातील सुनावणीला सुरुवात; पोलिसांनी मागितली....
Tiger Shroff : टायगर श्रॉफ प्रकरणातील सुनावणीला सुरुवात; पोलिसांनी मागितली 14 दिवसांची कोठडी
दसरा मेळावा की कॉमेडी सर्कस? नवनाथ बन यांची ठाकरे- राऊतांवर बोचरी टीका
Navnath Ban on Uddhav Thackeray : दसरा मेळावा की कॉमेडी सर्कस? नवनाथ बन यांची उद्धव ठाकरे-संजय राऊतांवर बोचरी टीका, पुढे म्हणाले...
उद्धव ठाकरे, एकनाथ शिंदे आणि मनोज जरांगे यांचे मेळावे म्हणजे...
Gunratna Sadavarte : उद्धव ठाकरे, एकनाथ शिंदे आणि मनोज जरांगे यांचे मेळावे म्हणजे...; गुणरत्न सदावर्तेंचा जोरदार हल्लाबोल
सुमन पाटलांची निवडणुकीतून माघार, पडद्यामागे नेमकं काय घडलं?
Sangli Bank Election : सुमन पाटलांची निवडणुकीतून माघार, सांगलीच्या राजकारणात चर्चांना उधाण; पडद्यामागे नेमकं काय घडलं?
मला कोपऱ्यात टाकलं, कोणी आयोजन केलंय? दसरा मेळाव्यात शिंदे आयोजकांवर..
Eknath Shinde : मला कोपऱ्यात टाकलं, कोणी आयोजन केलंय? दसरा मेळाव्यात एकनाथ शिंदे आयोजकांवर संतापले; नेमकं काय घडलं?