AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

जर तुमच्या घरात लाकडी देवघर असेल, तर ‘या’ वास्तु टिप्स लक्षात ठेवा

घरातील मंदिराची एक विशिष्ट दिशा असते आणि त्याचे पूर्ण लाभ मिळवण्यासाठी तुम्ही नेहमी काही वास्तु नियमांचे पालन केले पाहिजे. त्याचप्रमाणे, जर तुम्ही तुमच्या घरात लाकडी मंदिर स्थापन केले, तर तुम्ही काही महत्त्वाचे नियम पाळले पाहिजेत. चला, लाकडी मंदिरासाठीचे नियम जाणून घेऊया.

जर तुमच्या घरात लाकडी देवघर असेल, तर 'या' वास्तु टिप्स लक्षात ठेवा
लाकडी देवघर Image Credit source: Instagram
| Edited By: | Updated on: Mar 27, 2026 | 1:12 PM
Share

प्रत्येक घरात एक पूजास्थान असते जिथे लोक शांती शोधतात. मंदिरांमध्ये लोक पूजा करतात आणि आपले मन शुद्ध करतात. असे म्हटले जाते की घरातील मंदिर नेहमी योग्य ठिकाणी ठेवले पाहिजे, जेणेकरून त्याचा प्रभाव संपूर्ण घरात पसरेल. हिंदू धर्मानुसार, घरातील मंदिर हे केवळ पूजेचे ठिकाण नसून सकारात्मक ऊर्जेचा सर्वात मोठा स्रोत मानले जाते. विशेषतः लाकडी मंदिर घरात खूप शुभ मानले जाते. जर मंदिर वास्तू तत्त्वांनुसार ठेवले नाही, तर त्याचे शुभ परिणाम नाहीसे होतील. लोक त्यांच्या घरात लाकूड किंवा इतर धातूंपासून बनवलेली मंदिरे स्थापित करतात. त्याचप्रमाणे, जर तुम्ही तुमच्या घरात लाकडी मंदिर ठेवत असाल, तर तुम्ही काही वास्तू नियमांचे पालन केले पाहिजे. चला ज्योतिषी पंडित रमेश भोजराज द्विवेदी यांच्याकडून जाणून घेऊया की घरात लाकडी मंदिर ठेवताना तुम्ही कोणत्या वास्तू नियमांचे पालन केले पाहिजे.

वास्तुशास्त्रानुसार, लाकडी मंदिर नेहमी तुमच्या घराच्या ईशान्य दिशेला ठेवावे. ही दिशा देवाची दिशा मानली जाते आणि येथे मंदिर ठेवल्याने घरात सुख, शांती आणि समृद्धी येते. जर ईशान्य दिशेला मंदिर ठेवणे शक्य नसेल, तर तुम्ही ते उत्तर किंवा पूर्व दिशेलाही ठेवू शकता, परंतु दक्षिण दिशेला कधीही लाकडी मंदिर ठेवू नये.

लाकडी मंदिर जमिनीवर ठेवू नये

बरेच लोक मंदिर थेट जमिनीवर ठेवतात, परंतु वास्तूनुसार लाकडी मंदिर घरात जमिनीवर कधीही ठेवू नये. लाकडी मंदिर नेहमी लाकडी चौथऱ्यावर किंवा स्टँडवर ठेवावे. मंदिर नेहमी जमिनीपासून थोडे उंच असावे. असे केल्याने घरात सकारात्मक ऊर्जा टिकून राहते आणि पूजेचे पूर्ण फळ मिळते. मंदिर नेहमी जमिनीपासून थोडे उंच ठेवले जाते, कारण पूजेच्या वेळी देवतेचे स्थान नेहमी उंच असावे.

लाकडी मंदिरावर कोणतीही वस्तू ठेवू नका

वास्तूनुसार, देवघराच्या वर कपडे, पुस्तके किंवा इतर वस्तू कधीही ठेवू नयेत. देवघराच्या वर वस्तू ठेवल्याने वास्तूदोष निर्माण होतात आणि घरात मानसिक ताण व आर्थिक समस्या वाढू शकतात. तसेच, देवघराच्या वर आगपेटी किंवा कात्री यांसारख्या वस्तू कधीही ठेवू नयेत. याशिवाय, देवघराच्या जवळ झाडू किंवा जोडे यांसारख्या वस्तू कधीही ठेवू नयेत. तुम्ही देवघराच्या सभोवतालचा परिसर नेहमी स्वच्छ आणि पवित्र ठेवला पाहिजे.

मंदिरात देवाच्या मूर्तींची दिशा

  • मंदिरात देवाच्या मूर्तींची स्थापना करताना दिशा लक्षात ठेवणे अत्यंत महत्त्वाचे आहे.
  • प्रभूच्या मूर्तीचे तोंड पश्चिम किंवा दक्षिण दिशेला असावे, जेणेकरून पूजा करताना भक्ताचे तोंड उत्तर किंवा पूर्वेकडे होईल.
  • मंदिरात एकाच देवाच्या खूप जास्त मूर्ती ठेवू नयेत.
  • मंदिरात कधीही तुटलेली मूर्ती ठेवू नये.
  • मंदिरात दिवा नेहमी मूर्तीच्या उजव्या बाजूला लावावा आणि उदबत्त्या लावल्यास त्या मूर्तीच्या डाव्या बाजूला ठेवाव्यात.

जर तुम्हीही तुमच्या घरी लाकडी मंदिर ठेवत असाल, तर येथे नमूद केलेले वास्तु नियम लक्षात ठेवणे महत्त्वाचे आहे. जर तुम्हाला ही कथा आवडली असेल, तर कृपया ती शेअर करा. अशाच आणखी कथांसाठी हरजिंदगीसोबत संपर्कात रहा.

Follow Us
भयंकर घातपात टळला! मुंबई टार्गेटवर, रक्तपात घडवण्याचा होता कट; दिल्लीत
भयंकर घातपात टळला! मुंबई टार्गेटवर, रक्तपात घडवण्याचा होता कट; दिल्लीत.
शरद पवारांपुढे जाण्याची हिंमत नाही, राष्ट्रवादी सोडताच तनपुरे भावुक
शरद पवारांपुढे जाण्याची हिंमत नाही, राष्ट्रवादी सोडताच तनपुरे भावुक.
भाजपमध्ये जाण्यापूर्वी तनपुरेंची सुप्रिया सुळेंशी गुप्त चर्चा?
भाजपमध्ये जाण्यापूर्वी तनपुरेंची सुप्रिया सुळेंशी गुप्त चर्चा?.
भाजपचा मोठा गेम! शरदचंद्र पवार गटाचे प्राजक्त तनपुरेंच्या भाजप प्रवेश
भाजपचा मोठा गेम! शरदचंद्र पवार गटाचे प्राजक्त तनपुरेंच्या भाजप प्रवेश.
पुणे दारूकांडानंतर संतापाचा स्फोट! युवक काँग्रेस, गुलाबो गँग अन्.....
पुणे दारूकांडानंतर संतापाचा स्फोट! युवक काँग्रेस, गुलाबो गँग अन्......
मराठा आरक्षणाबाबत विखे पाटील ॲक्शन मोडमध्ये, त्या अधिकाऱ्याला बजावली..
मराठा आरक्षणाबाबत विखे पाटील ॲक्शन मोडमध्ये, त्या अधिकाऱ्याला बजावली...
सावलीत बसा... अभ्यासक आल्यावर निर्णय घ्या, पाटलांची जरांगेंना विनंती
सावलीत बसा... अभ्यासक आल्यावर निर्णय घ्या, पाटलांची जरांगेंना विनंती.
7 वर्षे हे नेटवर्क कोणाच्या आशीर्वादाने? संजय राऊतांचा खळबळजनक सवाल
7 वर्षे हे नेटवर्क कोणाच्या आशीर्वादाने? संजय राऊतांचा खळबळजनक सवाल.
मनोज जरांगेंनंतर ओबीसी समाजाचं वादळ येणार, नेमकी भानगड काय?
मनोज जरांगेंनंतर ओबीसी समाजाचं वादळ येणार, नेमकी भानगड काय?.
...तर उद्रेक होऊ शकतो, शाहू महाराजांनी दिला थेट इशारा, मराठा आंदोलनाबा
...तर उद्रेक होऊ शकतो, शाहू महाराजांनी दिला थेट इशारा, मराठा आंदोलनाबा.