AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

शिक्षणाचा सर्व खर्च 6 महिन्यांत परत मिळवा! अमेरिकेतील टॉप 5 विद्यापीठे जाणून घ्या

अमेरिकेतील टॉप कॉलेजमध्ये शिकण्यासाठी भारतीयांना वर्षाकाठी 45 लाख रुपयांपर्यंत खर्च करावा लागू शकतो. याशिवाय राहण्याचा आणि खाण्यापिण्याचा खर्चही महिन्याला एक लाख रुपयांपर्यंत आहे. प्रत्येक विद्यार्थ्याला अमेरिकेत प्रवेश घेण्यापूर्वी येथे उपलब्ध असलेल्या ROI बद्दल नक्कीच जाणून घ्यायचे असते.

शिक्षणाचा सर्व खर्च 6 महिन्यांत परत मिळवा! अमेरिकेतील टॉप 5 विद्यापीठे जाणून घ्या
| Edited By: | Updated on: Apr 06, 2025 | 3:56 PM
Share

अमेरिकेत शिकण्याचा खर्च कोट्यवधी रुपयांपर्यंत असू शकतो. बॅचलर पदवी चारमध्ये उपलब्ध आहे, तर पदव्युत्तर अभ्यासक्रमाचा कालावधी सहसा दोन वर्षांचा असतो. त्यामुळे भारतीय विद्यार्थ्यांना दरवर्षी कोट्यवधी रुपये खर्च करावे लागतात. हेच कारण आहे की जेव्हा कोणी अमेरिकेत शिक्षण घेण्याचा विचार करतो तेव्हा तो इथल्या पदवीवरील ‘रिटर्न ऑन इन्व्हेस्टमेंट’ (ROI) नक्कीच लक्षात ठेवतो.

फोर्ब्सने 500 कॉलेजांचे विश्लेषण करून अमेरिकेतील अव्वल संस्था कोणत्या आहेत हे जाणून घेतले आहे. चला जाणून घेऊया त्यांच्याविषयी. प्रिन्स्टन विद्यापीठ

या यादीत पहिले नाव न्यू जर्सीयेथील प्रिन्स्टन विद्यापीठाचे आहे. ROI देण्यात प्रिन्स्टन आघाडीवर आहे. कॉम्प्युटर सायन्स, इकॉनॉमिक्स आणि पब्लिक पॉलिसी असे सुमारे 40 वेगवेगळे विषय येथे शिकवले जातात. प्रिन्स्टनमध्ये शिकणाऱ्या विद्यार्थ्यांना पदवीनंतर सुमारे 10 वर्षांत दोन लाख डॉलर (सुमारे 1.71 कोटी रुपये) पगार मिळू लागतो. (princeton.edu)

स्टॅनफोर्ड विद्यापीठ

क्यूएस रँकिंग असो वा रँकिंग, स्टॅनफोर्ड युनिव्हर्सिटी सगळीकडे पाहायला मिळते. कॅलिफोर्नियामध्ये असलेले हे विद्यापीठ विज्ञान आणि तंत्रज्ञानाशी संबंधित अभ्यासक्रमांसाठी ओळखले जाते. येथील बहुतांश विद्यार्थ्यांना सिलिकॉन व्हॅलीमध्ये मोठ्या पगाराच्या नोकऱ्या ही मिळतात. साधारणत: पदवी मिळाल्यानंतर काही वर्षांतच येथील विद्यार्थ्यांना वार्षिक एक लाख डॉलर (सुमारे 86 लाख रुपये) पगार मिळू लागतो. (पेक्सेल्स)

न्यू यॉर्कच्या सीयूएनवाय सिटी कॉलेज

सिटी कॉलेज ऑफ न्यूयॉर्क (CCNY) सिटी युनिव्हर्सिटी ऑफ न्यूयॉर्क (CUNY) चा एक भाग आहे. हे या यादीतील सर्वात स्वस्त महाविद्यालयांपैकी एक आहे. सायकॉलॉजी, बायोलॉजी आणि कॉम्प्युटर सायन्स सारखे अभ्यासक्रम इथे शिकता येतात. फोर्ब्सच्या म्हणण्यानुसार, CCNY चे विद्यार्थी केवळ सहा महिन्यांत त्यांच्या शिक्षणाचा खर्च वसूल करतात, म्हणजेच त्यांना सहा महिन्यांच्या पगारातून जेवढी फी भरली आहे तेवढीच फी मिळते.(ccny.cuny.edu)

कॅलिफोर्निया इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी

कॅलिफोर्निया इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी (कॅलटेक) मधून पदवी घेतलेल्या विद्यार्थ्यांना सहा वर्षांनंतर सरासरी 1,32,000 डॉलर (सुमारे 1.13 कोटी रुपये) पगार मिळतो. विज्ञान आणि तंत्रज्ञानाच्या अभ्यासासाठी प्रसिद्ध असलेल्या कॅलटेकचा प्राइस टू अर्निंग प्रीमियम 0.73 आहे. याचा अर्थ असा की विद्यार्थी सहसा सुमारे नऊ महिन्यांत त्यांच्या शिक्षणाचा खर्च वसूल करण्यास सक्षम असतात. (caltech.edu)

सीयूएनवाय हंटर कॉलेज

सीयूएनवाय हंटर कॉलेज मॅनहॅटनच्या अप्पर ईस्ट साइडवर स्थित आहे. हे आपल्या पाच ठिकाणी 100 हून अधिक पदवी आणि पदव्युत्तर अभ्यासक्रम प्रदान करते. येथे शिकणारे केवळ 6.5 टक्के विद्यार्थी कर्ज घेतात. हंटर कॉलेजमधील विद्यार्थी साधारणत: सहा महिन्यांत त्यांच्या शिक्षणाचा खर्च वसूल करतात, ज्यामुळे ते देशातील सर्वात परवडणारे कॉलेज बनते. (hunter.cuny.edu)

Follow Us
संसदेत शाब्दिक चकमक; संजय राऊतांचे भाजपवर तीव्र शब्दांत टीकास्त्र
संसदेत शाब्दिक चकमक; संजय राऊतांचे भाजपवर तीव्र शब्दांत टीकास्त्र.
नाशिक धर्मांतर प्रकरणातील 7 जण अटकेत,मुख्य सूत्रधार निदा खान कुठे फरार
नाशिक धर्मांतर प्रकरणातील 7 जण अटकेत,मुख्य सूत्रधार निदा खान कुठे फरार.
नारी शक्ती विधेयकावर लोकसभेत घमासान; अरविंद सावंतांचा सरकारला सवाल
नारी शक्ती विधेयकावर लोकसभेत घमासान; अरविंद सावंतांचा सरकारला सवाल.
महिला आरक्षणावरून कोल्हेंचा हल्लाबोल; सत्ताधाऱ्यांना अप्रत्यक्ष टोला
महिला आरक्षणावरून कोल्हेंचा हल्लाबोल; सत्ताधाऱ्यांना अप्रत्यक्ष टोला.
विधेयकाचं क्रेडिट तुम्ही घ्या, आम्ही ब्लँकचेक... मोदी असं का म्हणाले?
विधेयकाचं क्रेडिट तुम्ही घ्या, आम्ही ब्लँकचेक... मोदी असं का म्हणाले?.
महिलांच्या अधिकारांना विरोध करणाऱ्यांना महिलांनीच उत्तर दिलं – मोदी
महिलांच्या अधिकारांना विरोध करणाऱ्यांना महिलांनीच उत्तर दिलं – मोदी.
पोटनिवडणुकीत नवा ट्विस्ट; सुनेत्रा पवार मुख्यमंत्रीपदाच्या रेसमध्ये?
पोटनिवडणुकीत नवा ट्विस्ट; सुनेत्रा पवार मुख्यमंत्रीपदाच्या रेसमध्ये?.
विधानपरिषद निवडणुकीचा कार्यक्रम जाहीर; 9 जागांसाठी 12 मे रोजी मतदान
विधानपरिषद निवडणुकीचा कार्यक्रम जाहीर; 9 जागांसाठी 12 मे रोजी मतदान.
आयटी कंपनीतील धर्मांतराचा उद्रेक... सकल हिंदू समाजाचा महाएल्गार
आयटी कंपनीतील धर्मांतराचा उद्रेक... सकल हिंदू समाजाचा महाएल्गार.
नारी शक्ती की भाजपा शक्ती?; संजय राऊतांचा केंद्र सरकारवर हल्लाबोल
नारी शक्ती की भाजपा शक्ती?; संजय राऊतांचा केंद्र सरकारवर हल्लाबोल.