सोन्याच्या किंमती घसरणार? बिटकॉईनमध्ये संधी? जाणून घ्या
क्वांट म्युच्युअल फंडाच्या अहवालानुसार नजीकच्या भविष्यात सोने घसरण्याची शक्यता आहे, तर कच्चे तेल आणि बिटकॉईनमध्ये उसळी येण्याची शक्यता आहे. विशेषत: मिड-स्मॉल कॅप आणि निवडक क्षेत्रांमध्ये भारतातील गुंतवणुकीच्या संधी उज्ज्वल आहेत. फंड हाऊसने नवीन स्पेशलाइज्ड इन्व्हेस्टमेंट फंडाचीही माहिती दिली आहे.

तुम्ही नुकतीच सोन्यात गुंतवणूक केली असेल किंवा करण्याचा विचार करत असाल तर ही बातमी तुमच्यासाठी खास आहे. क्वांट म्युच्युअल फंडाचे असे मत आहे की, सोन्याचे दर उच्चांकी पातळीवर पोहोचले आहेत आणि पुढील दोन महिन्यांत डॉलरच्या तुलनेत 12% ते 15% पर्यंत खाली येऊ शकतात.
मात्र, मध्यम आणि दीर्घ मुदतीत सोने ही अजूनही चांगली गुंतवणूक असून प्रत्येक गुंतवणूकदाराने त्यातील काही हिस्सा आपल्या पोर्टफोलिओमध्ये ठेवला पाहिजे, असेही म्हटले आहे.
कच्च्या तेलाच्या बाबतीत जून महिना सामान्यत: तेजीचा असतो आणि त्याच्या किमतीतील घसरण आता थांबली आहे, असेही अहवालात म्हटले आहे. उदयोन्मुख बाजारपेठांमध्ये जोखीम वाढल्यास कच्च्या तेलात 10 ते 12 टक्के वाढ झाल्यास आश्चर्य वाटायला नको.
बिटकॉईन योग्य गुंतवणूक?
क्वांट म्युच्युअल फंडाच्या अहवालात म्हटले आहे की, सध्याची जागतिक परिस्थिती पाहता ज्या जागतिक गुंतवणूकदारांची जोखीम घेण्याची क्षमता जास्त आहे त्यांच्यासाठी बिटकॉइन ही एक आदर्श गुंतवणूक ठरू शकते. मात्र, सध्या जगभरात लिक्विडिटीची कडक स्थिती आहे, ज्याचा परिणाम अल्पावधीत क्रिप्टोकरन्सीवर होणार आहे. मध्यम आणि दीर्घकालीन क्रिप्टोचा दृष्टीकोन अद्याप सकारात्मक असल्याचेही अहवालात म्हटले आहे. विशेषतः, क्रिप्टो आणि इतर डिजिटल मालमत्तांमध्ये दीर्घ आणि मजबूत वाढ राखण्यासाठी उच्च जोखीम घेण्याची तरुणांची क्षमता आवश्यक आहे.
डॉलर निर्देशांकातील घसरणीनंतर सुधारणा होण्याची शक्यता
क्वांट म्युच्युअल फंडाच्या अहवालानुसार, डॉलर निर्देशांकात जानेवारीत उच्चांक गाठल्यानंतर आतापर्यंत लक्षणीय घसरण झाली आहे. मात्र, आता तो खालच्या पातळीवर स्थिरावताना दिसत असून येथून उलटसुलट तेजीची अपेक्षा केली जाऊ शकते. जागतिक समभागांबाबत फंड हाऊसचे म्हणणे आहे की, अल्पावधीत अपेक्षित वसुली बऱ्याच अंशी पूर्ण झाली आहे. परंतु मध्यम कालावधीत हा कल अजूनही कमकुवत असून आगामी काही महिने अमेरिकेच्या शेअर बाजारासाठी विशेष आव्हानात्मक ठरू शकतात.
अनेक निराश गुंतवणूकदारांच्या मते जागतिक शेअर बाजार सध्या मोठ्या मंदीत नसून एकत्रीकरणाच्या टप्प्यात आहेत, असेही अहवालात म्हटले आहे. खरोखरच तीव्र मंदी आणायची असेल, तर जागतिक तरलता अधिक कडक होणे आवश्यक आहे. पण सध्या जगभरात लिक्विडिटीची स्थिती अतिशय भक्कम आहे.
जागतिक साखळी बदलात भारताला मोठी संधी
क्वांट म्युच्युअल फंडाने आपल्या अहवालात म्हटले आहे की, जर भारताला योग्य धोरणात्मक पाठबळ मिळाले तर मध्यम कालावधीत जागतिक पुरवठा साखळी बदलाचा देशाला फायदा होऊ शकतो. अमेरिकेने चिनी वस्तूंवरील शुल्कात केलेली वाढ, भारत-अमेरिका व्यापार करारातील संभाव्य प्रगती आणि देशातील अनुकूल देशांतर्गत परिस्थिती यामुळे हे घडले आहे. या अहवालात म्हटले आहे की, भारताची देशांतर्गत बाजारपेठ आता 2006-07 मध्ये चीनइतकी मोठी आहे आणि येत्या काही वर्षांत वेगवान उत्पादन वाढीची ही गुरुकिल्ली ठरू शकते. सध्या सोने, चलन, बाँड यील्ड आणि रिअल इंटरेस्ट रेट अशा विविध मालमत्ता वर्गांमधील पारंपरिक नाते पूर्णपणे तुटलेले दिसत आहे, असेही फंड हाऊसने म्हटले आहे. वाढते कर्ज आणि महागाई आटोक्यात आणण्यात अपयशी ठरल्याने जागतिक मध्यवर्ती बँका आणि धोरणकर्त्यांचा प्रभाव कमी होत आहे, तर जगभरातील भांडवली बाजारांचा पूर्वीपेक्षा अधिक विस्तार झाला आहे.
(डिस्क्लेमर: या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)
