AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

आपल्या विमा पॉलिसीवर करु शकता बंपर कमाई, जाणून घ्या कोणती पॉलिसी घ्यावी लागेल

जर आपणास विना जोखीम भविष्यासाठी पैसे जमा करायचे असतील तर आपण एन्डॉवमेंट पॉलिसीचा फायदा घेऊ शकता. यात जीवनाचा रिस्क कव्हर असतो. यासह, आपले आणि आपल्या कुटुंबाचे आर्थिक हित देखील पाहिली जाते.

आपल्या विमा पॉलिसीवर करु शकता बंपर कमाई, जाणून घ्या कोणती पॉलिसी घ्यावी लागेल
आपल्या विमा पॉलिसीवर करु शकता बंपर कमाई
| Edited By: वैजंता गोगावले | Updated on: Jul 28, 2021 | 10:43 PM
Share

नवी दिल्ली : आपल्याला माहित आहे का आपण जीवन विम्यातून देखील पैसे कमवू शकता? लाईफ इन्शुरन्समधून फक्त लाईफ कव्हर घेतले जाऊ शकते असा आपला विश्वास असल्यास, आपण चुकीचे आहात. टर्म लाईफ प्लॅनमध्ये फक्त लाईफ कव्हर उपलब्ध असते. यामध्ये विमाधारकाच्या मृत्यूनंतर नामनिर्देशित व्यक्तीला विम्याची रक्कम दिली जाते. परंतु या व्यतिरिक्त बचतींशी संबंधित विमा योजनांचा समावेश असतो ज्यामध्ये पॉलिसीची मुदत संपल्यानंतर निश्चित रक्कम उपलब्ध असते. (You can make bumper earnings on your insurance policy, know which policy to take)

यामध्ये पहिली म्हणजे एन्डॉमेंट पॉलिसी. या प्रकारच्या पॉलिसीमध्ये मॅच्युरिटी बेनिफिट्सची हमी आहे. पॉलिसीधारकाचा मृत्यू झाल्यास, नामित व्यक्तीस सम अ‍ॅश्युअर्डचा लाभ मिळेल. यामुळे विमाधारकाच्या कुटुंबास मोठी आर्थिक मदत मिळते. या प्रकारच्या पॉलिसीमध्ये मृत्यू लाभ आणि सर्व्हायवल बेनिफिट दोन्ही असतात.

पॉलिसीची खासियत

या पॉलिसीमध्ये प्राप्त झालेल्या प्रीमियमचा एक भाग विमा संरक्षणावर खर्च केला जातो आणि उर्वरित रक्कम कर्ज निधीमध्ये गुंतविली जाते. गुंतवणूकीतून मिळवलेला परतावा पॉलिसीच्या मॅच्युरिटीवर सर्व्हायवल लाभ म्हणून उपलब्ध असतो. अशा काही योजना देखील आहेत ज्यात गंभीर स्वरूपाचे आजार, संपूर्ण अपंगत्व, अपघाती मृत्यू लाभ इ. अशा काही योजना देखील आहेत ज्यात गंभीर आजार किंवा संपूर्ण अपंगत्व असल्यास संपूर्ण प्रीमियम माफ केले जाते.

जर आपणास विना जोखीम भविष्यासाठी पैसे जमा करायचे असतील तर आपण एन्डॉवमेंट पॉलिसीचा फायदा घेऊ शकता. यात जीवनाचा रिस्क कव्हर असतो. यासह, आपले आणि आपल्या कुटुंबाचे आर्थिक हित देखील पाहिली जाते. ही पॉलिसी आपल्याला सतत पैशाची बचत करण्यासाठी तयार करते आणि यातून आपण भविष्यासाठी कॉर्पस तयार करता. या पॉलिसीची सर्वात महत्वाची गोष्ट म्हणजे ती सरेंडर करुन पैसे देखील घेता येऊ शकतात. पॉलिसीची मुदत संपण्यापूर्वी आपत्कालीन परिस्थितीत आपण त्याविरूद्ध कर्ज घेऊ शकता.

मनी बॅक पॉलिसी

दुसरी पॉलिसी ही मनीबॅक पॉलिसी आहे. ही एक एंडोवमेंट योजना देखील आहे ज्यात जीवन कव्हर आणि परतावा एकत्र उपलब्ध आहेत. मनी बॅक प्लॅन मनी म्युच्युअल फंड आणि मनी मार्केटमध्येही गुंतवले जाते. यातून मिळालेला परतावा पॉलिसीधारकास दिला जातो. मनी बॅक पॉलिसीमध्ये एन्डॉवमेंट योजनांपेक्षा भिन्न व्यक्तीला विशिष्ट कालावधीत विशिष्ट रक्कम मिळते. या पैशाने आपण आपल्या गरजा पूर्ण करू शकता. पॉलिसीमध्ये मिळालेली रक्कम आपण गरजेनुसार खर्च केल्यास किंवा ती इतर कोणत्याही गुंतवणूकीच्या साधनात गुंतवली तर कमाईची संधी पुढे वाढते.

ही पॉलिसी घेतल्यानंतर, सहसा 4-5 वर्षानंतर पैसे मिळण्यास सुरवात होते. हे पैसे तुमच्या एकूण विम्याच्या रकमेच्या 20-25 टक्के असू शकतात. पॉलिसीच्या शेवटी, इन्‍शुअर व्यक्तीस विम्याची रक्कम जोडून बोनस मिळतो. जर विमाधारकाचा मृत्यू झाला तर संपूर्ण विमा रक्कम उपलब्ध असेल. सर्व्हायवल बेनिफिट आधीच देण्यात आला आहे.

युनिट लिंक्ड विमा पॉलिसी

याला इंग्रजीमध्ये यूलिप(ULIP) किंवा विम्यासह इन्व्हेस्टमेंटचे साधन म्हटले जाते. विमा व्याप्तीसह या पॉलिसीमध्ये मार्केट लिंक्ड रिटर्न देखील उपलब्ध आहेत. आपल्या देय प्रीमियमपैकी काही रक्कम इन्शुरन्समध्ये जाते आणि काही हिस्सा मार्केट लिंक्ड इंस्ट्रूमेंटमध्ये खर्च केला जातो. येणारी रक्कम निव्वळ मालमत्ता मूल्य (NAV) मध्ये ठेवली जाते. म्युच्युअल फंडाप्रमाणेच. नावानुसार, युनिट लिंक्ड विम्यातील पैशांची गुंतवणूक इक्विटी म्युच्युअल फंडात केली जाते.

आपणास जोखीम घेण्यास काही हरकत नसल्यास, बाजारातील चढउतार आपल्याला त्रास देत नाही आणि थेट कव्हरद्वारे प्रचंड निधी जमा करू इच्छित असल्यास आपण यूलिपमध्ये गुंतवणूक करू शकता. जर तुम्हाला कमी जोखीम घ्यायची असेल आणि ठेवीतील पैसे आणि त्याचा धोका यामध्ये संतुलन राखायचं असेल तर तुम्ही हायब्रीड फंडात गुंतवणूक करू शकता. यामध्ये 50-55 टक्के गुंतवणूक इक्विटीमध्ये केली जाते आणि उर्वरित 40-45 टक्के कर्ज आणि मनी मार्केटमध्ये गुंतवले जाते.

चिल्ड्रन इन्शुरन्स प्लान

चिल्ड्रन इन्शुरन्स प्लान मुलांची आर्थिक उद्दिष्टे आणि गरजा लक्षात घेऊन तयार केला आहे. आपण मुलांच्या शिक्षणासाठी किंवा लग्नासाठी ही योजना घेऊ शकता. मुलांची विमा योजना एकतर एन्डॉवमेंट योजना किंवा यूलिप असू शकते. आपल्या मुलासाठी कोणत्या प्रकारची योजना घ्यायची हे आता आपल्यालाच ठरवायचे आहे. पॉलिसीच्या शेवटी मुलाच्या नावे मॅच्युरिटी बेनिफिट उपलब्ध आहे. अशा काही योजना देखील आहेत ज्यात अंशतः सूट उपलब्ध आहे. पॉलिसीच्या सरेंडर व्हॅल्यूविरूद्ध तुम्ही कर्ज घेऊ शकता. पॉलिसी दरम्यान पालकांचा मृत्यू झाल्यास मुलाच्या नावावरील पॉलिसीचा प्रीमियम माफ केला जातो आणि मुलाला सर्व फायदे मिळतात. या पॉलिसीमध्ये जमा झालेल्या प्रीमियमवर कर सवलत उपलब्ध आहे. यात तुम्ही दीड लाख रुपयांपर्यंत डिडक्शन क्लेम करु शकता. (You can make bumper earnings on your insurance policy, know which policy to take)

इतर बातम्या

नरेंद्र मोदींची सोशल मीडियावरील जादू कायम, मोदींच्या ट्विटर अकाऊंटच्या फॉलोअर्सची संख्या 7 कोटींवर

टिकटॉकला टक्कर देणार इन्स्टाग्रामचे ‘हे’ नवीन फीचर, जाणून घ्या काय आहे विशेष

Follow Us
धक्कादायक! आठवड्याभरातच मुंबई लोकलमध्ये तिसरा चाकू हल्ला; माहिममध्ये..
धक्कादायक! आठवड्याभरातच मुंबई लोकलमध्ये तिसरा चाकू हल्ला; माहिममध्ये...
एक-एक टक्का देतो, आधी 40... शिंदेंच्या आमदाराचा व्हिडीओ व्हायरल; खळबळ
एक-एक टक्का देतो, आधी 40...  शिंदेंच्या आमदाराचा व्हिडीओ व्हायरल; एकच खळबळ
श्रीकांत शिंदेंसह ओमराजेंनाही मंत्रीपदाची लॉटरी? स्वतःच केला मोठा खुला
Omraje Nimbalkar | श्रीकांत शिंदेंसह ओमराजेंनाही मंत्रीपदाची लॉटरी? स्वतःच केला मोठा खुलासा, म्हणाले....
ओमराजे निंबाळकर विमानतळावर पोहोचण्यापूर्वीच भयंकर घडलं; थेट पोलीस
Omraje Nimbalakar | ओमराजे निंबाळकर विमानतळावर पोहोचण्यापूर्वीच भयंकर घडलं; थेट पोलीस... मोठा गोंधळ
देवेंद्रजी हुशार, कपटी मित्र...एकनाथ शिंदेंची ठाकरेंवर बोचरी टीका, नेम
देवेंद्रजी हुशार, कपटी मित्र...एकनाथ शिंदेंची ठाकरेंवर बोचरी टीका, नेमकं काय म्हणाले?
मोठी अपडेट! NEETनंतर आता टीईटी पेपरफुटीत भयंकर खुलासा; धाड टाकताच
मोठी अपडेट! NEETनंतर आता टीईटी पेपरफुटीत भयंकर खुलासा; धाड टाकताच पोलिसांना...
तर नोकरी सोडून राजकारणात या, विश्वास नांगरे पाटलांच्या त्या भाषणानंतर
तर नोकरी सोडून राजकारणात या, IPS विश्वास नांगरे पाटलांच्या त्या भाषणानंतर राज ठाकरेंचा थेट हल्लबोल!
ठाकरेंच्या पक्षात खिंडार पडलं याचं खरं कारण.... बंडखोरीनंतर संजय
ठाकरेंच्या पक्षात खिंडार पडलं याचं खरं कारण.... बंडखोरीनंतर संजय देशमुखांनी थेट हे काय सांगितलं?
ठरलं तर मग! पुढचे 3 वर्षे हाच कार्यक्रम; शिवसेनेत... उद्धव ठाकरेंनी
ठरलं तर मग! पुढचे 3 वर्षे हाच कार्यक्रम; शिवसेनेत... उद्धव ठाकरेंनी सांगितला मास्टर प्लॅन
शिंदेंनी शब्द पाळला! आणखी एका खासदाराला दिलं सर्वात मोठं गिफ्ट? तब्बल
शिंदेंनी शब्द पाळला! आणखी एका खासदाराला दिलं सर्वात मोठं गिफ्ट? तब्बल...