AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

कार खरेदी करताय? आधी गिअरबॉक्सबद्दल हे नक्की जाणून घ्या

तुम्हालाही कारची आवड असेल तर तुम्हाला माहित असेल की कारमध्ये 1, 2 नाही तर 4 प्रकारचे गिअरबॉक्स आहेत. पण तुम्हाला माहित आहे का या गिअर बॉक्समध्ये काय फरक आहे? चला जाणून घेऊया त्याबद्दल.

कार खरेदी करताय? आधी गिअरबॉक्सबद्दल हे नक्की जाणून घ्या
कार खरेदीपूर्वी गिअरबॉक्सबद्दल हे नक्की जाणून घ्या
| Edited By: | Updated on: Jul 09, 2025 | 3:18 PM
Share
तुम्हाला माहित असेल की कारमध्ये 1, 2 नाही तर 4 प्रकारचे गिअरबॉक्स असतात. पण तुम्हाला माहित आहे का या गिअर बॉक्समध्ये काय फरक आहे? याच विषयाची माहिती आज आम्ही तुम्हाला देणार आहोत.  चला जाणून घेऊया त्याबद्दल.
तुम्ही नवीन कार घेण्याचा विचार करत आहात. पण गाडी घेण्यासाठी कोणता गिअर बॉक्स योग्य आहे, याबाबत संभ्रमात आहात का? असं असेल तर ही बातमी नक्की वाचा. मॅन्युअल किंवा स्वयंचलित, हे कारमध्ये फक्त दोन प्रकारचे गिअर बॉक्स नाहीत तर इतर 4 प्रकारचे गिअर बॉक्स आहेत. आजच्या स्टोरीमध्ये आम्ही तुम्हाला या चार गिअरबॉक्समधील फरकाबद्दल सांगणार आहोत.
बहुतेक लोकांना मॅन्युअल गिअर बॉक्सबद्दल माहिती आहे आणि त्यांना हे गिअर्ड वाहन खरेदी करणे आवडते. खरं तर बेस मॉडेलच्या वाहनांमध्ये मॅन्युअल गिअरबॉक्स देण्यात आला आहे. समजावून सांगा की ड्रायव्हरने क्लच पेडल दाबून हा गिअरबॉक्स बदलला जातो.
आजच्या काळात इलेक्ट्रॉनिक कारपासून ते आयसीई इंजिनपर्यंतच्या कारमध्ये ऑटोमॅटिक गिअरबॉक्स पाहायला मिळतात. स्पीडनुसार कार गिअर मध्येच शिफ्ट करते. यामध्ये तुम्हाला गिअर बदलण्याचा कोणताही त्रास होत नाही.
(एएमटी) गिअरबॉक्सला सामान्य भाषेत सेमी-ऑटोमॅटिक गिअरबॉक्स असेही म्हणतात. खरं तर तुम्ही गाडी मॅन्युअली आणि आपोआप चालवू शकता. या प्रकारचा गिअरबॉक्स लांब पल्ल्याच्या आणि उच्च मायलेजसाठी ओळखला जातो.
आयएमटी हा कारमधील सर्वोत्कृष्ट गिअर बॉक्स आहे. समजावून घ्या की यात गिअर बदलण्यासाठी तुम्हाला क्लच पेडल दाबण्याची गरज नाही. खरं तर हा गिअरबॉक्स अशा प्रकारे डिझाइन करण्यात आला आहे की, ड्रायव्हर कधी गिअर बदलणार आहे, हे गाडीलाच समजतं.
ब्रेक कोरडे करणे आवश्यक
जर तुम्ही पाण्यात गाडी चालवली असेल तर बाहेर पडल्यानंतर ब्रेक तपासणे अत्यंत गरजेचे आहे. ब्रेक पॅड आणि डिस्क किंवा ड्रममध्ये पाणी अडकू शकते, जेणेकरून ब्रेक नीट काम करणार नाहीत. रिकाम्या आणि सुरक्षित रस्त्यावर थोडे वेगाने वाहन चालवा आणि 2-3 वेळा हळू आणि जोमाने ब्रेक लावा. यामुळे आत अडकलेले पाणी बाहेर पडेल आणि ब्रेकिंग नॉर्मल होईल. गाडी घसरायला लागली तर घाबरून जाऊ नका, जोरात ब्रेक लावू नका, फक्त हळूहळू एक्सीलरेटर सोडा आणि ब्रेकवर हलका दाब लावा.
अचानक ब्रेक मारू नका किंवा टर्न घेऊ नका 
टायर आणि रस्ता यांच्यामध्ये पाण्याचा थर निर्माण होऊन वाहन घसरण्यास सुरुवात होते तेव्हा गळती होते. अशा वेळी वाहनावरील नियंत्रण सुटते. हे टाळण्यासाठी पावसात हळूहळू चालावे, टायरची पकड योग्य असावी. टायरचा दाब योग्य ठेवा. अचानक ब्रेक किंवा टर्न घेऊ नका. शक्यतो खड्डे किंवा पाणी साचलेले क्षेत्र टाळावे.

Follow Us
रत्नागिरीत धरणसाठ्यात घट; पाणीसाठा कमी; पाणीबाणीचा धोका कायम
रत्नागिरीत धरणसाठ्यात घट; पाणीसाठा कमी; पाणीबाणीचा धोका कायम
बीडमध्ये रोहित पवारांच्या नेतृत्वाखाली शेतकरी आक्रोश मोर्चा, हजारो...
बीडमध्ये रोहित पवारांच्या नेतृत्वाखाली शेतकरी आक्रोश मोर्चा, हजारो शेतकरी होणार सहभागी
मग आपल्याला स्वतःची...ओमराजेंचं ठाकरे गटातील नेत्याला सडेतोड उत्तर
मग आपल्याला स्वतःची... ओमराजे निंबाळकरांचं ठाकरे गटातील नेत्याला सडेतोड उत्तर, थेट लायकी...
कोथरूडमध्ये सिम्बाच्या स्मरणार्थ बाप्पाचा भावनिक देखावा...
कोथरूडमध्ये सिम्बाच्या स्मरणार्थ बाप्पाचा भावनिक देखावा... प्रेम, आठवण आणि निसर्गाचा संगम
दगडूशेठ गणपती विसर्जनासाठी वक्रतुंड रथ सज्ज
Video : पुण्याच्या गणेशोत्सवाचा मानबिंदू, दगडूशेठ गणपती विसर्जनासाठी वक्रतुंड रथ सज्ज
भाजपच्या विजयाचं मोठं कारण तर... निवडणूक आयोगाबाबत अभिजीत दीपाकेचा...
भाजपच्या विजयाचं मोठं कारण तर... निवडणूक आयोगाबाबत अभिजीत दीपाकेंचा धक्कादायक दावा
नागरिकांनो लक्ष द्या! तीन दिवस बँका बंद राहणार, वाचा नेमकं कारण काय?
नागरिकांनो लक्ष द्या! तीन दिवस बँका बंद राहणार, वाचा नेमकं कारण काय?
गणेश विसर्जन मिरवणुकीसाठी वाहतूक व्यवस्थेत मोठे बदल; सविस्तर माहिती
गणेश विसर्जन मिरवणुकीसाठी वाहतूक व्यवस्थेत मोठे बदल; जाणून घ्या सविस्तर माहिती
दुष्काळग्रस्त शेतकऱ्यांसाठी फडणवीसांची मोठी घोषणा; कर्जमुक्ती आणि...
दुष्काळग्रस्त शेतकऱ्यांसाठी फडणवीसांची मोठी घोषणा; कर्जमुक्ती आणि विम्याबाबत दिलासा
दुष्काळी दौरे काजू बदाम खाण्यासाठी आहेत का? ठाकरेंचा सरकारला चिमटा
Uddhav Thackeray : दुष्काळी दौरे काजू बदाम खाण्यासाठी आहेत का? ठाकरेंचा सरकारला चिमटा