AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

डाएट कोक थेट 199 रुपयांना! भारतात कॅन ड्रिंक्सचा तुटवडा; क्विक कॉमर्स कंपन्यांकडून ग्राहकांची लूट?

भारतातील बाजारात सध्या कॅन वाल्या कोल्ड ड्रिंक्सचा मोठा तुटवडा जाणवत आहे. या टंचाईचा गैरफायदा घेत क्विक कॉमर्स कंपन्यांनी दरांमध्ये प्रचंड वाढ केली आहे. सध्या काही ऑनलाइन प्लॅटफॉर्मवर इम्पोर्टेड डाएट कोक, कोक झिरो शुगर आणि सेव्हन अप झिरो सारखी पेये स्थानिक उत्पादनांच्या तुलनेत तब्बल 5 पट अधिक किमतीत विकली जात आहेत.

डाएट कोक थेट 199 रुपयांना! भारतात कॅन ड्रिंक्सचा तुटवडा; क्विक कॉमर्स कंपन्यांकडून ग्राहकांची लूट?
डाएट कोक थेट 199 रुपयांना! भारतात कॅन ड्रिंक्सचा तुटवडा; क्विक कॉमर्स कंपन्यांकडून ग्राहकांची लूट?Image Credit source: Money 9 वरून
| Edited By: | Updated on: May 28, 2026 | 8:39 PM
Share

उन्हाळ्याच्या हंगामात कॅन ड्रिंक्सची मागणी वाढली असतानाच पुरवठा विस्कळीत झाल्याने ग्राहकांना मोठा फटका बसत आहे. ब्लिंकिट किंवा झेप्टो सारख्या क्विक कॉमर्स प्लॅटफॉर्मवर एक डाएट कोक 199 रुपयांपर्यंत विकली जात आहे. कच्च्या मालाची टंचाई आणि आयातीमधील अडचणींमुळे भारतात कॅन ड्रिंक्सच्या किमतींनी अचानक उच्चांक गाठला आहे.

सध्या देशात कॅन केलेला कोल्ड ड्रिंक्सचा तुटवडा आहे. अशा परिस्थितीत क्विक कॉमर्स कंपन्या आता याचा फायदा घेत आहेत. खरं तर, काही प्लॅटफॉर्मवर, इम्पोर्टेड डाएट कोक, कोक झिरो शुगर आणि 7 अप झिरो शुगर सारखी पेये स्थानिक उत्पादनांच्या किंमतीपेक्षा जवळपास पाचपट किंमतीत विकली जात आहेत. शहरी ग्राहकांमध्ये या प्रीमियम ड्रिंक्सची मागणी वेगाने वाढत आहे आणि मर्यादित पुरवठ्यामुळे किंमती सतत वाढत आहेत.

डाएट कोकसारख्या पेयांच्या वाढत्या किंमती

क्विक कॉमर्स कंपनी ब्लिसिंटवर आयात केलेले 330 मिली डाएट कोक कॅन 199 रुपयांना विकले जात आहे, तर हेच पेय भारतात बनवलेले सुमारे 40 रुपयांना उपलब्ध आहे. याशिवाय कोक झिरो शुगरची किंमत 199 ते 209 रुपयांच्या दरम्यान आहे. यासोबतच इतर समान पेयांच्या किंमतीही 200 रुपयांच्या आसपास आहेत. केवळ ब्लिंकिंटच नाही तर झेप्टो आणि इंस्टामार्ट सारख्या प्लॅटफॉर्मवरही अशाच किंमती पाहायला मिळत आहेत.

भारतात कॅन ड्रिंक्सचा तुटवडा

रिपोर्टनुसार, भारतात अ‍ॅल्युमिनियमच्या कॅनची मोठी कमतरता आहे. विशेषत: 300 मिलीच्या कॅनच्या पुरवठ्यावर परिणाम झाला आहे. याचे कारण म्हणजे पश्चिम आशियातील तणाव आणि अ‍ॅल्युमिनियमच्या किंमतीत 50 टक्क्यांनी झालेली वाढ. भारत आपल्या गरजेचा मोठा भाग संयुक्त अरब अमिराती, आग्नेय आशिया आणि श्रीलंका येथून आयात करतो.

डाएट कोकवर इतर कोल्ड ड्रिंक्सपेक्षा जास्त परिणाम झाला आहे कारण ते प्रामुख्याने केवळ कॅन पॅकेजिंगमध्ये उपलब्ध आहे. परिस्थिती इतकी बिकट झाली की काही स्वतंत्र बाटलीवाल्यांनी काचेच्या बाटल्यांमध्ये विक्री करण्यास सुरवात केली. 6 काचेच्या बाटल्यांचा पॅक 480 ते 600 रुपयांना विकला जात आहे.

बिअर उद्योगावर परिणाम

अ‍ॅल्युमिनियमच्या कॅनच्या कमतरतेचा परिणाम कोल्ड ड्रिंक्स तसेच बिअरवर होत आहे. तथापि, तज्ञांचे म्हणणे आहे की बिअर उद्योग बहुतेक 500 मिलीच्या कॅनचा वापर करतो, जे भारतातच तयार केले जातात. त्याच वेळी, शीतपेय कंपन्या प्रामुख्याने 300 मिलीच्या कॅनवर अवलंबून असतात, ज्यांचा पुरवठा आयातीवर आधारित असतो.

Follow Us
कर्जमाफीचा दुसरा हप्ता जारी ६.३६ लाख शेतकऱ्यांच्या खात्यात पैस जमा
शेतकरी कर्जमाफीचा दुसरा हप्ता जारी: ६.३ लाख शेतकऱ्यांच्या खात्यात ५,०८६ कोटी रुपये जमा
वडेट्टीवारांचं विधान: फडणवीसांना २०२९ पर्यंतच पंतप्रधान होण्याची संधी
वडेट्टीवारांचे मोठे विधान: फडणवीसांना २०२९ पर्यंतच पंतप्रधान होण्याची संधी
आठ दिवसांत कांदा दुपटीने महागला, लसूणही २०० रुपये किलोपर्यंत पोहोचला
आठ दिवसांत कांदा दुपटीने महागला, लसूणही २०० रुपये किलोपर्यंत पोहोचला
साखरेच्या दरात मोठी वाढ; सणासुदीत सर्वसामान्यांच्या खिशाला फटका
साखरेच्या दरात मोठी वाढ; सणासुदीत सर्वसामान्यांच्या खिशाला फटका
मराठा आरक्षणासाठी जरांगे पाटील ठाम; 29 ऑगस्टचे आंदोलन निर्णायक होणार
मराठा आरक्षणासाठी जरांगे पाटील ठाम; 29 ऑगस्टचे आंदोलन निर्णायक होणार...
आगामी निवडणुका एकत्र लढण्यावर शिक्कामोर्तब
Chandrashekhar Bawankule : आगामी निवडणुका एकत्र लढण्यावर शिक्कामोर्तब, बावनकुळेंनी दिली महायुती बैठकीची माहिती
विद्यार्थ्यांच्या उपोषणावरून राहुल गांधींचं फडणवीसांना उद्देशून ट्विट
'विद्यार्थी भीक नाही हक्क मागतायत', पुण्यातील आदिवासी विद्यार्थ्यांच्या उपोषणावरून राहुल गांधींचं फडणवीसांना उद्देशून ट्विट
धाराशिवमध्ये ठाकरेंना धक्का; 4 नगरसेवक भाजपमध्ये प्रवेश करणार
Dharashiv | धाराशिवमध्ये ठाकरेंना धक्का; 4 नगरसेवक भाजपमध्ये प्रवेश करणार
निधीवरुन मतभेद झाल्यास आयुक्तांमार्फत तोडगा काढला जाणार
महायुतीच्या समन्वय समितीची बैठक: निधीवरून मतभेद झाल्यास आयुक्तांमार्फत तोडगा, फडणवीस-शिंदेंकडे अंतिम निर्णय
पुण्यात राहुल गांधींसमोर विद्यार्थिनीने मांडले आदिवासींचे प्रश्न
Rahul Gandhi : राहुल गांधींसमोर विद्यार्थीनीनं आदिवासींच्या समस्यांचा पाढा वाचला