AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

मिडकॅप आणि स्मॉलकॅप फंडात गुंतवणूक योग्य? ‘या’ गोष्टींकडे करू नका दुर्लक्ष

या वर्षी जानेवारी ते जून या कालावधीत मिडकॅप आणि स्मॉलकॅप फंडांमध्ये 47,000 कोटी रुपयांची मोठी गुंतवणूक झाली. दरम्यान, कोठे गुंतवणूक योग्य? जाणून घ्या.

मिडकॅप आणि स्मॉलकॅप फंडात गुंतवणूक योग्य? ‘या’ गोष्टींकडे करू नका दुर्लक्ष
investmentImage Credit source: Tv9 Bharatvarsh
| Edited By: | Updated on: Jul 14, 2025 | 2:48 AM
Share

मिड आणि स्मॉल कॅप म्युच्युअल फंडांसाठी या वर्षाचे पहिले सहा महिने चांगले गेले आहेत. गुंतवणूकदारांनी या फंडांमध्ये सुमारे 47 हजार कोटी रुपयांची गुंतवणूक केली आहे. सातत्याने चांगला परतावा आणि ‘चुकवू नका’ या मानसिकतेमुळे (एफओएमओ) लोक या फंडांकडे आकर्षित झाले आहेत. पण हा परतावा खरोखरच शाश्वत आहे की निव्वळ दिखावा आहे? यावर तज्ज्ञ इशारा देत आहेत.

तज्ज्ञ सांगतात की, मिड आणि स्मॉल कॅप फंडांनी अलीकडच्या काळात चांगला परतावा दिला असला तरी हा नफा त्या कंपन्यांच्या रिअल अर्निंगकिंवा मजबूत फंडामेंटलवर अवलंबून असतोच असे नाही.

गुंतवणूकदारांनी केवळ चांगला परतावा पाहून घाईगडबडीत या फंडांमध्ये गुंतवणूक करू नये, कारण यामुळे जोखीम वाढू शकते, असेही तज्ज्ञ म्हणाले. यासोबतच असेही होऊ शकते की काही एजंट किंवा सल्लागार अशा फंडांची चुकीच्या पद्धतीने विक्री करतात, ज्यामुळे चुकीची विक्री होऊ शकते, ज्यामुळे नवीन किंवा किरकोळ गुंतवणूकदारांचे नुकसान होऊ शकते. त्यामुळे गुंतवणूक करण्यापूर्वी कंपन्यांची कमाई, त्यांच्या व्यवसायाची ताकद आणि बाजारपेठेची परिस्थिती समजून घेणं गरजेचं असल्याचं तज्ज्ञांचं म्हणणं आहे. केवळ परताव्याच्या आकडेवारीवर अवलंबून राहून गुंतवणूक करणे धोक्याचे ठरू शकते.

योग्य मूल्यमापन करा

मिडकॅप आणि स्मॉलकॅप शेअर्सच्या किमती सध्या खूप वाढल्या आहेत, ज्या सामान्यपेक्षा जास्त आहेत. म्हणजेच या कंपन्यांचे उत्पन्न अपेक्षेप्रमाणे नसेल तर तुम्हाला तोटा सहन करावा लागू शकतो. आधीचा चांगला परतावा पाहून लोक या फंडांमध्ये जास्त पैसे गुंतवत असतात, पण भविष्यात असा परतावा मिळणं नेहमीच गरजेचं नसतं. या वर्षाच्या पहिल्या सहामाहीत मिडकॅप फंडांमध्ये सुमारे 22 हजार कोटी रुपये आणि स्मॉल कॅप फंडांमध्ये सुमारे 25 हजार कोटी रुपयांची गुंतवणूक करण्यात आली आहे.

मिड आणि स्मॉलकॅप फंडात गुंतवणूक करताना थोडा धीर धरून दीर्घ काळासाठी गुंतवणूक करावी लागते. त्याचबरोबर त्यांच्या किमती जास्त असल्याने काही वेळा त्यांच्या किमतीही कमी होऊ शकतात, त्यामुळे चढ-उतारांसाठी तयार राहावे लागते. मिड आणि स्मॉलकॅप फंडांनी चांगला परतावा दिला आहे हे जेव्हा लोक पाहतात तेव्हा तेही जास्त विचार न करता पटकन या फंडांमध्ये गुंतवणूक करतात. यालाच ‘झुंड मानसिकता’ म्हणतात. पण सत्य हे आहे की हे फंड महाग आहेत आणि कंपन्यांच्या कमाईत काही अडचण आली तर गुंतवणूकदारांचे नुकसान होऊ शकते.

जर तुम्हाला मिड आणि स्मॉलकॅप फंडात गुंतवणूक करायची असेल तर तुमच्या एकूण भांडवलाच्या फक्त 10% ते 30% गुंतवणूक करा. आपले उर्वरित पैसे लार्ज कॅप फंडांमध्ये गुंतवा, जे अधिक स्थिर आहेत. त्यामुळे एकूणच मिड आणि स्मॉलकॅपमध्ये गुंतवणूक करण्यापूर्वी विचारशील, संयमी आणि थोडी जोखीम घेण्याची तयारी दाखवली पाहिजे.

फंडात समंजसपणे गुंतवणूक करा

यावर्षी जानेवारी ते जून या कालावधीत मिडकॅप आणि स्मॉलकॅप फंडांचा परतावा काहीसा कमी होता, मात्र एप्रिलपासून या फंडांनी चांगला परतावा दिला आहे. म्हणजेच एप्रिलपासून मिडकॅप फंडांमध्ये सुमारे 20 टक्के आणि स्मॉलकॅप फंडात सुमारे 21 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. या फंडांमध्ये एकत्र मोठी रक्कम गुंतविण्यापेक्षा एसआयपी किंवा एसटीपीच्या माध्यमातून हळूहळू नियमित पणे गुंतवणूक करणे चांगले. मिड आणि स्मॉल कॅप फंडांमध्ये गुंतवणूक फायदेशीर ठरू शकते, परंतु ती आपल्या क्षमतेनुसार आणि जोखीम सहनशीलतेनुसार मर्यादित असावी. हे फंड सध्या चांगला परतावा देत आहेत, हे पाहून समजून न घेता अधिक पैसे गुंतवणे योग्य नाही.

इतर लोक कुठे गुंतवणूक करत आहेत किंवा कोणते फंड चांगला परतावा देत आहेत हे पाहून बरेच लोक गुंतवणूक करतात. हे त्यांना त्यांच्या वास्तविक ध्येय आणि योजनांपासून विचलित करू शकते. त्यामुळे नेहमी आपली गरज आणि जोखीम समजून घेऊनच गुंतवणूक करा. मग ‘संधी गमावण्याच्या भीतीने’ (एफओएमओ) गर्दीचा पाठलाग करणारे चढ्या किमतीत खरेदी करतात आणि नंतर तोटा सहन करतात, हेही वास्तव आहे. त्यामुळे केवळ गर्दीच्या मागे धावणे हा योग्य मार्ग नाही.

धवन म्हणतो की, दीर्घ काळासाठी शिस्तीसह विचारपूर्वक, गुंतवणूक करा. यामुळे तुम्ही भावनेने चुकीचा निर्णय घेणार नाही आणि तुमची गुंतवणूक सुरक्षित राहील. चांगला पोर्टफोलिओ म्हणजेच पैसा अनेक ठिकाणी व्यवस्थित वाटला जातो, तर बाजारातील चढउतारातही तो चांगला असतो.

(डिस्क्लेमर: या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

इंडिगो विमानसेवेचा अमोल कोल्हे यांना फटका, संताप व्यक्त करत म्हणाले...
इंडिगो विमानसेवेचा अमोल कोल्हे यांना फटका, संताप व्यक्त करत म्हणाले....
राज्य निवडणूक आयोगाला कोर्टानं झापलं, निवडणुका पुढं ढकलणं पडल महागात?
राज्य निवडणूक आयोगाला कोर्टानं झापलं, निवडणुका पुढं ढकलणं पडल महागात?.
महाराष्ट्रात शिक्षकांच राज्यव्यापी आंदोलन, या मागण्यांसाठी पुकारला संप
महाराष्ट्रात शिक्षकांच राज्यव्यापी आंदोलन, या मागण्यांसाठी पुकारला संप.
ऐतिहासिक सारंगखेडा यात्रेला सुरूवात, कोट्यवधीच्या घोड्यांची विक्री अन
ऐतिहासिक सारंगखेडा यात्रेला सुरूवात, कोट्यवधीच्या घोड्यांची विक्री अन.
तपोवनच्या वादात राणेंनी ईदच्या बकरीला आणलं खेचून! नेमकं काय म्हणाले?
तपोवनच्या वादात राणेंनी ईदच्या बकरीला आणलं खेचून! नेमकं काय म्हणाले?.
भाजप-शिंदेंच्या सेनेत भडका: फोडाफोडीवरून शिरसाटांचा भाजपला इशारा
भाजप-शिंदेंच्या सेनेत भडका: फोडाफोडीवरून शिरसाटांचा भाजपला इशारा.
पुतीन भारतात, दोस्ती दमदार..रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष दोन दिवसीय दौऱ्यावर
पुतीन भारतात, दोस्ती दमदार..रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष दोन दिवसीय दौऱ्यावर.
अंदर की बात है, खडसे एकसाथ है? खडसे कुटुंबाची पडद्यामागे भाजपला मदत?
अंदर की बात है, खडसे एकसाथ है? खडसे कुटुंबाची पडद्यामागे भाजपला मदत?.
पवार कुटुंबात भाऊबंदकीचं ग्रहण? लग्नसमारंभातील अनुपस्थितीमुळे चर्चा
पवार कुटुंबात भाऊबंदकीचं ग्रहण? लग्नसमारंभातील अनुपस्थितीमुळे चर्चा.
नगरपालिका निवडणुकीनंतर राड्यानंतर आता EVM लाा CCTV, पोलिसांचा पहारा
नगरपालिका निवडणुकीनंतर राड्यानंतर आता EVM लाा CCTV, पोलिसांचा पहारा.