AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Gold vs Silver vs Equity : सोने, चांदी आणि शेअर बाजारात गुंतवणूक कशी करावी? लगेच जाणून घ्या

Invest in Gold vs Silver vs Equities : तुम्ही या दिवाळीत गुंतवणुकीचा प्लॅन करत आहात का? असं असेल तर ही बातमी नक्की वाचा. कोणत्या ठिकाणी गुंतवणूक करण्याची योग्य वेळ आहे, दीर्घकालीन आणि अल्प मुदतीच्या संधींचा कसा फायदा घेता येईल, सोने-चांदीत गुंतवणूक योग्य आहे का? याविषयी पुढे विस्ताराने जाणून घ्या.

Gold vs Silver vs Equity : सोने, चांदी आणि शेअर बाजारात गुंतवणूक कशी करावी? लगेच जाणून घ्या
| Edited By: | Updated on: Oct 10, 2025 | 2:45 PM
Share

दिवाळीसारख्या सणासुदीच्या काळात सोने, चांदी आणि शेअर बाजारात गुंतवणूक कशी करावी याबाबत गुंतवणूकदार संभ्रमात आहेत. जर तुम्हाला तिन्हींमध्ये गुंतवणूक करायची असेल तर तुम्ही कोणत्या गुणोत्तरात ठेवले पाहिजे. याविषयी तज्ज्ञ काय म्हणतात, हे पुढे जाणून घ्या.

सोन्यात गुंतवणूक कशी करावी?

तज्ज्ञ म्हणतात की, गुंतवणूक करताना बॅलन्स खूप महत्त्वाचा आहे, जेणेकरून तुमचे पैसे वाढतील, पण त्याच वेळी ते सुरक्षित राहील. जर तुमच्या पोर्टफोलिओमध्ये कर्ज असेल तर त्यातील निम्मे तरी सोन्यात असले पाहिजे.’ ऐतिहासिक परताव्याबद्दल बोलताना तज्ज्ञ म्हणतात की, अल्पावधीत सोने निफ्टीला मागे टाकू शकते, परंतु दीर्घ मुदतीत, सामान्यत: इक्विटीच जिंकतात. दीर्घकालीन गुंतवणूकदारांसाठी किमान 75 ते 80 टक्के पैसा इक्विटीमध्ये असावा, असा सल्ला त्यांनी दिला. उर्वरित रक्कम कर्ज आणि सोन्याच्या दरम्यान 50-50 भागली पाहिजे.’

अल्प-मुदतीच्या गुंतवणूकीसाठी, सोन्याच्या सामर्थ्यावर जोर दिला. “गेल्या 15 वर्षांत, एका वर्षात सोन्यासाठी सर्वोत्तम परतावा 58 टक्के आणि सर्वात वाईट -21 टक्के आहे. त्यांनी स्पष्ट केले की सोने हा दीर्घकालीन इक्विटी पर्याय नसून व्यापार किंवा कर्ज पर्याय आहे.

चांदीसाठी काय धोरण आहे?

तज्ज्ञ म्हणतात, पुरवठा सतत कमकुवत होत आहे आणि मागणी सतत वाढत आहे, विशेषत: सौर उद्योगामुळे. ते म्हणाले की, मेक्सिकोच्या मोठ्या चांदीच्या खाणी 2026 पर्यंत पूर्ण केल्या जाऊ शकतात. यामुळे कमोडिटीजमध्ये ‘परिपूर्ण वादळ’ निर्माण होऊ शकते. मग किंमतींचा अंदाज बांधणे कठीण होईल. चांदीच्या किंमती वाढण्याबाबत तज्ज्ञ खूप आशावादी आहेत. पुढील एक ते दोन वर्षांत चांदीचा कल तेजीत राहील. अधूनमधून घसरण किंवा नफा घेणे ही खरेदीची संधी मानली पाहिजे. ‘

चांदी ही सर्वात आकर्षक वस्तू आहे कारण त्याची मागणी आणि पुरवठा दोन्ही त्याला आधार देत आहेत. “गेल्या 8-10 वर्षांत चांदीचा साठा सुमारे 500 दशलक्ष औंसने खाली आला आहे. फोटोव्होल्टेइक, ईव्ही आणि संरक्षण उपकरणे यासारख्या नवीन आवश्यकतांमुळे मागणी आणखी वाढली आहे. ‘ सुरक्षित गुंतवणूक म्हणून सोन्याच्या महत्त्वावरही तज्ज्ञ भर देतात. “सोने आणि चांदी या दोहोंबद्दल नकारात्मक दृष्टिकोन बाळगणे म्हणजे स्वत: चे नुकसान करणे आहे.’

12 महिन्यांचे विश्लेषण केले आहे जेव्हा निफ्टीने नकारात्मक परतावा दिला आहे. त्या सर्व 12 महिन्यांत सोन्याचा परतावा सकारात्मक होता. याचा अर्थ असा की, जेव्हा निफ्टी किंवा इक्विटीची कामगिरी घसरते तेव्हा सोन्याची किंमत साधारणपणे वाढते. म्हणजेच, या दोन मालमत्ता विरुद्ध मार्गाने हलतात आणि एकमेकांच्या चढ-उताराचा समतोल साधतात, असं तज्ज्ञांचं मत आहे.

तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, दिवाळी जवळ येताच आणि बाजारातील चढ-उतार लक्षात घेता गुंतवणूकदारांनी संतुलित धोरण अवलंबले पाहिजे. त्यांच्यासाठी इक्विटी, सोने आणि चांदी यांचा संतुलित समतोल योग्य असेल. इतिहास आणि मागणी-पुरवठा यावर आधारित हा मार्ग सर्वोत्तम मार्ग असू शकतो.

(डिस्क्लेमर: या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

Follow Us
कोकणात भयंकर घडलं, भर समुद्रात नौका बुडाली, कोट्यवधीचं नुकसान; अपघात..
कोकणात भयंकर घडलं, भर समुद्रात नौका बुडाली, कोट्यवधीचं नुकसान; अपघात...
उष्णतेचा कहर! उष्माघाताने शेतकऱ्याचा दुर्दैवी मृत्यू,
उष्णतेचा कहर! उष्माघाताने शेतकऱ्याचा दुर्दैवी मृत्यू,.
आता सगळ्याच IT कंपन्या रडारवर, नाशिकच्या प्रकरणानंतर सरकारचं मोठं पाऊल
आता सगळ्याच IT कंपन्या रडारवर, नाशिकच्या प्रकरणानंतर सरकारचं मोठं पाऊल.
ठाण्यात पाणीटंचाईचा फटका; वाहन धुणाऱ्या सेंटर्सवर 10 जूनपर्यंत बंदी
ठाण्यात पाणीटंचाईचा फटका; वाहन धुणाऱ्या सेंटर्सवर 10 जूनपर्यंत बंदी.
मालेगाव बॉम्बस्फोट 2006 प्रकरणात सर्व 4 आरोपींना मोठा दिलासा
मालेगाव बॉम्बस्फोट 2006 प्रकरणात सर्व 4 आरोपींना मोठा दिलासा.
रितेश- जेनेलियाच्या हाती लालपरीचे स्टेरिंग, देशमुख कपल करणार एसटी....
रितेश- जेनेलियाच्या हाती लालपरीचे स्टेरिंग, देशमुख कपल करणार एसटी.....
अमरावतीच्या लैंगिक शोषण प्रकरणातील आरोपी अयानची पोलिसांनी काढली धिंड
अमरावतीच्या लैंगिक शोषण प्रकरणातील आरोपी अयानची पोलिसांनी काढली धिंड.
व्हायरल व्हिडिओनंतर गिरीश महाजनांचं स्पष्टीकरण काय?
व्हायरल व्हिडिओनंतर गिरीश महाजनांचं स्पष्टीकरण काय?.
भाजप मोर्चामुळे वाहतूक कोंडी; संतप्त महिलेचा मंत्री महाजनांना थेट जाब
भाजप मोर्चामुळे वाहतूक कोंडी; संतप्त महिलेचा मंत्री महाजनांना थेट जाब.
मोठी बातमी! नाशिकनंतर पुण्यातही कॉर्पोरेट जिहाद? ऑफिसच्या रेस्टरूमध्ये
मोठी बातमी! नाशिकनंतर पुण्यातही कॉर्पोरेट जिहाद? ऑफिसच्या रेस्टरूमध्ये.