AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

उत्तर कोरियात लाल लिपस्टिकवर बंदी! जाणून घ्या कारण

उत्तर कोरियातील फॅशनविषयक विचार किती मागासलेले आहेत, हे स्पष्ट दिसतं. महिलांना स्वतःच्या आवडीनुसार मेकअप करण्याचंही स्वातंत्र्य नाही. साध्या लिपस्टिकवर बंदी घालणं तिथल्या सरकारच्या टोकाच्या नियंत्रणप्रियतेचं उदाहरण आहे.

उत्तर कोरियात लाल लिपस्टिकवर बंदी! जाणून घ्या कारण
लाल सत्तेला लाल लिपस्टिकचा तिटकाराImage Credit source: गुगल
| Edited By: | Updated on: May 02, 2025 | 12:34 PM
Share

फॅशनच्या दुनियेत लिपस्टिकला खास स्थान आहे. त्यातही लाल लिपस्टिक महिलांमध्ये विशेष लोकप्रिय आहे. कोणताही खास प्रसंग असो, लाल रंगाची लिपस्टिक व्यक्तिमत्त्वाला एक वेगळीच झळाळी देते. मात्र जगात एक देश असा आहे, जिथे लाल लिपस्टिक लावणं गुन्हा मानलं जातं आणि त्यासाठी महिलांना शिक्षा देखील होऊ शकते. हा देश आहे उत्तर कोरिया.

उत्तर कोरिया अजूनही जुनाट आणि कडक नियमांमध्ये अडकलेला आहे. इथे महिलांच्या आयुष्यावर अनेक निर्बंध आहेत. केसांची स्टाईल, मेकअप, कपड्यांची निवड, खाणं-पिणं, अगदी चालणं-बसणं यावरही सरकारचे नियंत्रण आहे. याच नियंत्रणाचा भाग म्हणून महिलांना लाल लिपस्टिक वापरण्यावर बंदी घालण्यात आली आहे.

उत्तर कोरियाचे हुकूमशहा किम जोंग उन यांना लाल रंग भांडवलशाही आणि वैयक्तिकतेचं प्रतीक वाटतो. त्यामुळे त्यांनी लाल लिपस्टिकवर पूर्ण बंदी घातली आहे. महिलांना फक्त सौम्य रंगाच्या लिपस्टिक वापरण्याची परवानगी आहे. विशेष म्हणजे, तिथे नियम पाळले जात आहेत की नाही, हे पाहण्यासाठी गस्त घालणारी पथकं रस्त्यावर तैनात असतात. एखादी महिला लाल लिपस्टिक लावताना आढळल्यास तिला पोलिस ताब्यात घेऊ शकतात.

या घटनेतून उत्तर कोरियातील फॅशनविषयक विचार किती मागासलेले आहेत, हे स्पष्ट दिसतं. महिलांना स्वतःच्या आवडीनुसार मेकअप करण्याचंही स्वातंत्र्य नाही. साध्या लिपस्टिकवर बंदी घालणं तिथल्या सरकारच्या टोकाच्या नियंत्रणप्रियतेचं उदाहरण आहे.

उत्तर कोरियातील हे नियम आपल्याला मानवाधिकार आणि व्यक्तिगत स्वातंत्र्य यावर विचार करायला भाग पाडतात. लाल लिपस्टिकवर बंदी घालणं हास्यास्पद वाटत असलं तरी त्यामागे लपलेली नियंत्रणाची मानसिकता गंभीर आहे. भारतासारख्या देशात, जिथे फॅशन आणि व्यक्तिगत अभिव्यक्तीला महत्त्व आहे, अशा कायद्यांची कल्पनाही करणं कठीण आहे. उत्तर कोरियातील या परिस्थितीवरून आपण स्वातंत्र्याचं मूल्य आणि त्याचं महत्त्व पुन्हा एकदा समजून घ्यायला हवं. महिलांना त्यांच्या आवडीप्रमाणे जगण्याचा हक्क हा मूलभूत अधिकार आहे. उत्तर कोरियासारख्या देशांनी आधुनिक विचारांचा स्वीकार करणं ही काळाची गरज आहे.

... तर नार्वेकरांना राजीनामा द्यावा लागेल! राऊतांनी स्पष्टच सांगितलं
... तर नार्वेकरांना राजीनामा द्यावा लागेल! राऊतांनी स्पष्टच सांगितलं.
देशाला गुलामीतून मुक्त करण्यासाठी टिपूने बलिदान दिलं! ओवैसींचं विधान
देशाला गुलामीतून मुक्त करण्यासाठी टिपूने बलिदान दिलं! ओवैसींचं विधान.
माझ्या नादी लागू नका; श्रीकांत शिंदेंचा गणेश नाईकांना इशारा
माझ्या नादी लागू नका; श्रीकांत शिंदेंचा गणेश नाईकांना इशारा.
पुण्यात भाजप-काँग्रेस कार्यकर्त्यांमध्ये राडा, कार्यकर्ता जखमी
पुण्यात भाजप-काँग्रेस कार्यकर्त्यांमध्ये राडा, कार्यकर्ता जखमी.
काँग्रेसची अधोगती मतांच्या राजकारणामुळे; श्रीकांत शिंदेंची टीका
काँग्रेसची अधोगती मतांच्या राजकारणामुळे; श्रीकांत शिंदेंची टीका.
तेजस ठाकरेंवर रिलायन्स रुग्णालयात उपचार सुरू!
तेजस ठाकरेंवर रिलायन्स रुग्णालयात उपचार सुरू!.
सपकाळांकडून छत्रपती शिवाजी महाराजांचा एकेरी उल्लेख; भाजप आक्रमक
सपकाळांकडून छत्रपती शिवाजी महाराजांचा एकेरी उल्लेख; भाजप आक्रमक.
सपकाळांना महाराष्ट्राचा इतिहास माहित नाही! अतुल सावेंची टीका
सपकाळांना महाराष्ट्राचा इतिहास माहित नाही! अतुल सावेंची टीका.
भाजपकडून हिंदू-मुस्लिम रंग देण्याचं काम! हर्षवर्धन सपकाळांकडून टीका
भाजपकडून हिंदू-मुस्लिम रंग देण्याचं काम! हर्षवर्धन सपकाळांकडून टीका.
हर्षवर्धन सपकाळांच्या विरोधात पुण्यात भाजप- काँग्रेसचे आंदोलक आक्रमक
हर्षवर्धन सपकाळांच्या विरोधात पुण्यात भाजप- काँग्रेसचे आंदोलक आक्रमक.