AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

गाडीच्या AC ला दुर्गंधी येते का? कशी दूर कराल? जाणून घ्या

तुमच्या कारच्या AC मधून दुर्गंधीयुक्त हवा येतेय का? याचा अर्थ असा की त्यात बुरशी आणि बॅक्टेरिया जमा झालेत. उपाय जाणून घ्या.

गाडीच्या AC ला दुर्गंधी येते का? कशी दूर कराल? जाणून घ्या
car ac
| Edited By: | Updated on: Aug 25, 2025 | 5:49 PM
Share

कारमध्ये बसलं की छान AC ची हवा आणि आरामदायी प्रवास अगदी सर्वांनाच हवा असतो. पण, तुमच्या कारच्या AC मधून वाईट, दुर्गंधीयुक्त हवा येत असेल तर याचा अर्थ असा होतो की त्यात बुरशी आणि बॅक्टेरिया जमा झाले आहेत. AC च्या बाष्पीभवनाच्या गाभ्यात आर्द्रता अडकल्याने हा वास येतो. बाष्पीभवन कोर हा हवा थंड करणारा आणि वाहनाच्या आत पाठवणारा भाग आहे. AC चा वास येण्याची कारणे काय आहेत आणि आपण ती कशी दुरुस्त करू शकता हे आम्ही तुम्हाला सांगत आहोत. चला तर मग याविषयीची माहिती जाणून घेऊया.

AC मधून दुर्गंधी येण्याची कारणे कोणती?

मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, AC चालू केल्यावर गरम हवा थंड बाष्पीभवनाच्या गाभ्यावर आदळते आणि पाण्याचे थेंब तयार होतात. याला संघनन म्हणतात. हे पाणी सहसा छोट्या नळीतून गाडीखाली पडते. पण ही नलिका बंद पडली किंवा पाण्याचा निचरा नीट झाला नाही तर तो ओलावा बाष्पीभवनात राहतो. या आर्द्रतेमध्ये बॅक्टेरिया आणि फफूंदी वाढतात, ज्यामुळे दुर्गंधी येते. कधीकधी घाणेरड्या केबिन एअर फिल्टरमुळेही ही समस्या वाढते, कारण यामुळे हवेचा प्रवाह रोखला जातो, ज्यामुळे ओलावा आणखी जमा होतो. AC चालू होताच दुर्गंधी येत असेल तर समजा ही समस्या AC सिस्टीममध्येच आहे.

दुर्गंधी कशी दूर करायची?

केबिन एअर फिल्टर बदला

प्रथम, आपले केबिन एअर फिल्टर बदला. जर आपण एक किंवा दोन वर्षांपासून ते बदलले नाही तर ते घाणेरडे होईल आणि ओलावा आणि घाण अवरोधित करेल. अनेक कंपन्या 20-25 हजार किलोमीटर धावल्यानंतर त्यात बदल करण्याचा सल्ला देतात. अ‍ॅलर्जी आणि श्वसनाचा त्रास असलेल्या लोकांसाठी हे खूप महत्वाचे आहे.

बाष्पीभवन कोर स्वच्छ करा

फिल्टर बदलल्यानंतरही दुर्गंधी येत असेल तर बाष्पीभवनाचा गाभा स्वच्छ करणे आवश्यक आहे. मेकॅनिक्स यासाठी खास फोम क्लीनरचा वापर करतात, ज्यामुळे फफूंदी आणि बॅक्टेरिया नष्ट होतात. तुम्ही अजून एक गोष्ट करू शकता. कार पार्क करण्यापूर्वी काही मिनिटे एसी बंद करा आणि फक्त पंखा चालू करा. यामुळे बाष्पीभवनात जमा झालेला ओलावा सुकतो, जेणेकरून बॅक्टेरिया वाढत नाहीत.

ओझोन उपचार

वास जास्त असेल तर आपण ओझोन उपचार घेऊ शकता. यामध्ये AC सिस्टीमच्या आत ओझोन वायू सोडला जातो, ज्यामुळे दुर्गंधी निर्माण करणारे बॅक्टेरिया पूर्णपणे नष्ट होतात. हे केवळ गंध लपवत नाही, तर मुळापासून काढून टाकते.

Follow Us
ठाकरेंच्या खासदारांना मोठं गिफ्ट? मंत्रिपदासाठी रस्सीखेच,बंड करण्याआधी
ठाकरेंच्या खासदारांना मोठं गिफ्ट? मंत्रिपदासाठी रस्सीखेच, बंड करण्याआधीच...ऑपरेशन लोटसबाबत मोठी माहिती समोर!
राजकीय हालचालींना वेग! ठकारेंचे चार खासदार उद्या दिल्लीत, कारण... मोठं
राजकीय हालचालींना वेग! ठकारे सेनेतील चार खासदार उद्या दिल्लीत, कारण... मोठं घडणार?
धक्कादायक! फ्लॅट घेण्यच्या बहाण्याने लव्ह जिहाद? नंतर नशेत तिला...
धक्कादायक! फ्लॅट घेण्यच्या बहाण्याने लव्ह जिहाद? नंतर नशेत तिला... नागपूरमध्ये डोकं चक्रावणारा प्रकार
काँग्रेसमधील अंतर्गत संघर्ष चव्हाट्यावर... गटनेतेपदाचा वाद पुन्हा एकद
Chandrapur | काँग्रेसमधील अंतर्गत संघर्ष चव्हाट्यावर...  गटनेतेपदाचा वाद पुन्हा एकदा चिघळणार
महिलांसाठी सरकारची मोठी घोषणा! बचत गटांना एक लाख रुपये आणि जमीन देणार
Chandrashekhar Bawankule | महिलांसाठी सरकारची मोठी घोषणा! बचत गटांना एक लाख रुपये आणि जमीन देणार
तिच्यासोबत काम करणारेच... संचिताच्या वडिलांना रडूच कोसळं; संशयाचा काटा
Sanchita Ugle Case | तिच्यासोबत काम करणारेच... संचिताच्या वडिलांना रडूच कोसळलं; संशयाचा काटा नेमका कुणावार
एकही मत फुटता कामा नये; महायुतीसाठी एकनाथ शिंदेंच्या पक्षाचा व्हीप
एकही मत फुटता कामा नये; विधान परिषद निवडणुकीत महायुतीसाठी एकनाथ शिंदेंच्या पक्षाचा व्हीप
उपचाराच्या बहाण्याने डॉक्टरची घृणास्पद कृती; अन् पुढे जे घडलं....
मोठी बातमी! पांढऱ्या कोटामागचा काळा चेहरा? उपचाराच्या बहाण्याने डॉक्टरची घृणास्पद कृती; अन् पुढे जे घडलं....
ऑपरेशन टायगर खरंच सुरू आहे? प्रश्न विचारताच एकनाथ शिंदेंनी हात वर केल
ऑपरेशन टायगर खरंच सुरू आहे? प्रश्न विचारताच एकनाथ शिंदेंनी हात वर केला अन्...त्या कृतीची सगळीकडे चर्चा!
मंदा म्हात्रे यांचे मंत्री गणेश नाईक यांच्यावर पुन्हा गंभीर आरोप..
Manda Mhatre | मंदा म्हात्रे यांचे मंत्री गणेश नाईक यांच्यावर पुन्हा गंभीर आरोप, भाजपाचे दोन्ही नेत्यांमध्ये मोठा वाद!