AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

हिवाळ्यात तुमचीही बोटं सुजतात ? या उपायांनी हमखास मिळेल आराम

हिवाळा आपल्यासोबत विविध प्रकारचे आजार घेऊन येतो. यातील एक समस्या म्हणजे हात आणि पायाच्या बोटांना सूज येणे. जर तुम्हीही त्यापैकीच एक असाल तर हा लेख तुमच्यासाठी आहे कारण सूजलेल्या बोटांपासून सुटका मिळवण्यासाठी येथे घरगुती उपाय आहेत.

हिवाळ्यात तुमचीही बोटं सुजतात ? या उपायांनी हमखास मिळेल आराम
हिवाळ्यात बोटं सुजतात ?
| Edited By: | Updated on: Jan 18, 2025 | 4:30 PM
Share

थंडी जास्त असली की अनेकांच्या हात-पायाच्या बोटांना सूज येऊ लागते. अशा वेळी ही बोटांची सूज कशी कमी करता येईल, हे लोकांना समजत नाही. हिवाळ्यात जर तुमची बोटंही सूजत असतील तर कोणत्या घरगुती उपायांच्या मदतीने तुम्ही त्या दुरुस्त करू शकता हे जाणून घेणं गरजेचं आहे.

सहसा बोटांना सूज येणे हानिकारक नसते, परंतु यामुळे बोटांमध्ये दुखणे खूप जास्त होते. त्वचा थंड हवेच्या संपर्कात आल्यानंतर लहान रक्तवाहिनीची जळजळ झाल्यामुळे बोटांमध्ये सूज येते. मात्र, त्यापासून सुटका करण्यापूर्वी त्याचे कारण जाणून घेणे अत्यंत गरजेचे आहे, जेणेकरून सहज आणि आरामात आराम मिळू शकेल.

हिवाळ्यात बोटे का सुजतात?

थंडीच्या संपर्कात आल्याने अनेकदा बोटांमधील रक्तवाहिन्या आकुंचन पावतात, त्यामुळे रक्तप्रवाह कमी होऊन बोटांना सूज येते.

हायड्रेशनच्या कमतरतेमुळे अनेकदा बोटे सूजतात. हवामान थंड असो वा उष्ण, योग्य प्रमाणात पाण्याचे सेवन करणे अत्यंत आवश्यक आहे. जर असे झाले नाही तर आपले शरीर डिहायड्रेट होईल. योग्य प्रमाणात पाण्याचे सेवन करत राहिल्यास बोटांना सूज येईल. कधीकधी ॲलर्जीमुळे बोटांना सूज देखील येऊ शकते. याशिवाय खारट खाद्यपदार्थांचे प्रमाणात सेवन केल्यानेही बोटांना सूज येऊ शकते.

बोटांना सूज संधिवात, ऑटोइम्यून डिसऑर्डर, मूत्रपिंडाचा आजार आणि इतर परिस्थितीमुळे देखील उद्भवू शकते.

घरगुती उपाय

हिवाळ्यात हात उबदार ठेवा. यासाठी तुम्ही हातमोजे वापरू शकता.

सूज कमी करण्यासाठी, आपण आपले हात वरच्या बाजूला उचलता जेणेकरून योग्य रक्त प्रवाह राहील.

सूज कमी करण्यासाठी आणि रक्त प्रवाह वाढविण्यासाठी, आपल्या हात-पायाची बोटे कोमट पाण्यात घाला. त्यात काही वेळ तशीच ठेवा.

हिवाळा असो किंवा उन्हाळा, आपल्याला नेहमीच स्वत: ला हायड्रेटेड ठेवावे लागते. यासाठी तुम्ही पाण्याव्यतिरिक्त नारळाच्या पाण्याचेही सेवन करू शकता. स्वत: ला हायड्रेटेड ठेवणे आपल्याला सूज येणे टाळण्यास मदत करेल.

आपले हात आणि बोटे चांगले मॉइश्चरायझ करा. थंडीत ही प्रक्रिया पाळावी लागते. आपली त्वचा कोरडी आणि क्रॅक होण्यापासून रोखण्यासाठी मॉइश्चरायझर वापरणे महत्वाचे आहे.

थंड पाण्याचा वारंवार संपर्क आणि जास्त प्रमाणात सोडियमचे सेवन टाळण्याचा प्रयत्न करा.

हे घरगुती उपाय करूनही सूजलेल्या बोटांपासून सुटका होत नसेल तर एकदा डॉक्टरांशी संपर्क साधा, जेणेकरून त्यापासून सुटका मिळवण्यासाठी आपण आणखी काय करू शकता हे कळेल.

(डिस्क्लेमर: या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

Follow Us
अशोक खरात प्रकरणातून सुटण्यासाठी बडे नेत चक्क...
अशोक खरात प्रकरणातून सुटण्यासाठी बडे नेत चक्क....
मोठी बातमी! निदा खानला आसरा देणाऱ्या मतीनच्या घरावर बुलडोझर? घरासह...
मोठी बातमी! निदा खानला आसरा देणाऱ्या मतीनच्या घरावर बुलडोझर? घरासह....
चाकणकरांनी माझ्यावर दबाव टाकला... अशोक खरातचा भांडाफोड करणाऱ्याने सगळं
चाकणकरांनी माझ्यावर दबाव टाकला... अशोक खरातचा भांडाफोड करणाऱ्याने सगळं.
अशोक खरात प्रकरणी रुपाली चाकणकर यांची 2 तासांपासून चौकशी सुरु, शिवनिका
अशोक खरात प्रकरणी रुपाली चाकणकर यांची 2 तासांपासून चौकशी सुरु, शिवनिका.
शिंदेंचा ड्रीम प्रोजेक्ट पूर्ण होण्याच्या मार्गावर, 175 कोटी खर्च
शिंदेंचा ड्रीम प्रोजेक्ट पूर्ण होण्याच्या मार्गावर, 175 कोटी खर्च.
मुख्यमंत्री होताच विजय यांचा मास्टरस्ट्रोक; काही तासांतच घेतला सर्वात
मुख्यमंत्री होताच विजय यांचा मास्टरस्ट्रोक; काही तासांतच घेतला सर्वात.
रुपाली चाकणकर महिला आयोगाच्या अध्यक्ष कशा झाल्या? दमानियांनी मांडले मह
रुपाली चाकणकर महिला आयोगाच्या अध्यक्ष कशा झाल्या? दमानियांनी मांडले मह.
मोठी बातमी! SIT चौकशीला सामोर जाण्याआधी चाकणकर थेट दिवंगत नेते रवींद्र
मोठी बातमी! SIT चौकशीला सामोर जाण्याआधी चाकणकर थेट दिवंगत नेते रवींद्र.
सुप्रिया सुळेंच्या अपघाताच्या बातमीनंतर सुनील मानेंनी व्यक्त केली शंका
सुप्रिया सुळेंच्या अपघाताच्या बातमीनंतर सुनील मानेंनी व्यक्त केली शंका.
थलपती विजय यांनी घेतली मुख्यमंत्री पदाची शपथ, विजयशिवाय मंत्रीपद मिळा
थलपती विजय यांनी घेतली मुख्यमंत्री पदाची शपथ, विजयशिवाय मंत्रीपद मिळा.