AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

नववर्षापासून रोज ‘हे’ 5 योगासने करा, तंदुरुस्त रहा

आज आम्ही तुम्हाला एक खास माहिती सांगणार आहोत. नवं वर्ष आलं की अनेकजण आपल्या आयुष्यात अनेक बदल घडवण्याचा संकल्प करतात. आयुष्य निरोगी पद्धतीने जगणंही खूप गरजेचं आहे. त्यामुळे तुम्हालाही निरोगी आयुष्य हवं असेल तर नववर्षात आपल्या दिनक्रमात 5 सोप्या गोष्टी करण्याची सवय लावा.

नववर्षापासून रोज 'हे' 5 योगासने करा, तंदुरुस्त रहा
yoga asanasImage Credit source: tv9 marathi
| Edited By: | Updated on: Jan 01, 2025 | 6:00 AM
Share
नवं वर्ष आलं की अनेकजण आपल्या आयुष्यात अनेक बदल घडवण्याचा संकल्प करतात. योगाचा आपल्या दैनंदिन जीवनात समावेश करणे हा उत्तम मार्ग ठरू शकतो. नववर्षात आपल्या दिनक्रमात 5 सोप्या गोष्टी करण्याची सवय लावा. कायम निरोगी राहण्यासाठी खालील माहिती सविस्तर वाचा.
नवे वर्ष म्हणजे नव्या उमेदीचा आणि नव्या सुरुवातीचा काळ आहे. हीच वेळ आहे जेव्हा आपण आपल्या आरोग्य आणि तंदुरुस्तीला प्राधान्य देण्याचा संकल्प करतो. आयुष्याच्या धावपळीत आरोग्याची काळजी घेणं खूप गरजेचं आहे.
तुम्हालाही या वर्षी आपला फिटनेस सुधारायचा असेल तर योगाचा आपल्या दैनंदिन जीवनात समावेश करणे हा उत्तम मार्ग ठरू शकतो. योग हा एक व्यायाम आहे जो आपल्या शरीराला मजबूत आणि लवचिक बनवतो.
यामुळे मानसिक शांती आणि तुमची ऊर्जा वाढण्यास मदत होते. नियमित योग केल्याने आजारांपासून संरक्षण तर होतेच, शिवाय आपले जीवन निरोगी आणि आनंदी ही होते. या नवीन वर्षात रोज 5 योगासने करण्याची सवय लावा, ज्यामुळे तुमचा फिटनेस तर सुधारेलच, शिवाय तुम्ही दिवसभर फ्रेश आणि एनर्जेटिक ही राहाल.

5 योगासने आणि त्यांचे फायदे

1. ताडासन
सरळ उभे राहून दोन्ही हात वरच्या बाजूला उचलून पायाच्या बोटांवर समतोल ठेवावा. या आसनामुळे शरीराची मुद्रा सुधारते, पाठीचा कणा मजबूत होतो आणि शरीर लवचिक होते.
2. भुजंगासन
पोटावर झोपा आणि आपले हात खांद्याजवळ ठेवा आणि हळूहळू शरीराचा वरचा भाग वर करा. या आसनामुळे पाठीचे स्नायू बळकट होतात, पाठीचा कणा लवचिक होतो आणि ताण कमी होतो.
3. वृक्षासन
नमस्काराच्या मुद्रामध्ये एक पाय दुसऱ्या गुडघ्याजवळ ठेवून हात वरच्या बाजूला जोडून समतोल साधावा. यामुळे संतुलन आणि एकाग्रता वाढते. त्याचबरोबर यामुळे पायाचे स्नायू बळकट होतात आणि शरीराला स्थैर्यही मिळते.
4. सूर्य नमस्कार
सूर्य नमस्कार हा 12 वेगवेगळ्या स्टेप्सने बनलेले आहे. हे एक-एक करून केले जाते. यामुळे शरीर उबदार होते, रक्ताभिसरण सुधारते आणि वजन कमी होण्यास मदत होते.
5. शवासन
पाठीवर झोपा आणि संपूर्ण शरीराला आराम द्या आणि दीर्घ श्वास घ्या. असे केल्याने मानसिक ताण येतो, ताण कमी होतो आणि शरीराला पूर्णआराम ही मिळतो. त्यामुळे आपल्या दिनक्रमात योगा करण्याची सवय लावा.

दैनंदिन दिनचर्येत योगा करण्याचे फायदे कोणते?

योगामुळे तुमचे शारीरिक आणि मानसिक आरोग्य संतुलित राहते. शरीराची ताकद, लवचिकता आणि स्टॅमिना वाढतो. यासोबतच तणाव, चिंता आणि नैराश्य कमी करण्यासही मदत होते. रोज योगा केल्याने वजन कमी होण्यास आणि रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत होण्यास मदत होते. त्यामुळे शक्य असल्यास येत्या वर्षात म्हणजेच 2025 मध्ये आपल्या दिनक्रमात योगा करण्याची सवय लावून आपले जीवन निरोगी पद्धतीने जगा.
(डिस्क्लेमर: या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)
माणिकराव कोकाटे यांना मोठा दिलासा, जामीन मिळल्याने अटक टळली
माणिकराव कोकाटे यांना मोठा दिलासा, जामीन मिळल्याने अटक टळली.
ठाकरे सेनेच्या शिवतीर्थवर येण्याचं कारण मनसे नेत्यानं स्पष्टच सांगितलं
ठाकरे सेनेच्या शिवतीर्थवर येण्याचं कारण मनसे नेत्यानं स्पष्टच सांगितलं.
कोकाटेंनंतर आणखी एका मंत्र्याचा राजीनामा होणार, उद्धव ठाकरेंचा दावा
कोकाटेंनंतर आणखी एका मंत्र्याचा राजीनामा होणार, उद्धव ठाकरेंचा दावा.
म्हणून सरकारी वकील उज्वल निकम यांना बदला, आरोपी घुलेचा कोर्टाकडे अर्ज
म्हणून सरकारी वकील उज्वल निकम यांना बदला, आरोपी घुलेचा कोर्टाकडे अर्ज.
कोकाटे शिक्षेच्या स्थगितीसाठी कोर्टात, आतापर्यतच्या सुनावणीत काय घडलं?
कोकाटे शिक्षेच्या स्थगितीसाठी कोर्टात, आतापर्यतच्या सुनावणीत काय घडलं?.
मीरा भाईंदरमध्ये 6 तासांचा थरार, लोकवस्तीत शिरलेला बिबट्या अखेर जेरबंद
मीरा भाईंदरमध्ये 6 तासांचा थरार, लोकवस्तीत शिरलेला बिबट्या अखेर जेरबंद.
कोकाटे यांना अटक वॉरंट जारी पण अद्याप सरेंडर नाही, कोर्टात घडतंय काय?
कोकाटे यांना अटक वॉरंट जारी पण अद्याप सरेंडर नाही, कोर्टात घडतंय काय?.
लिओनेल मेस्सीची 'वनतारा'ला विशेष भेट अन् वन्यजीव संवर्धनाचं केलं कौतुक
लिओनेल मेस्सीची 'वनतारा'ला विशेष भेट अन् वन्यजीव संवर्धनाचं केलं कौतुक.
ठाकरे बंधूंचं अस्तित्व 16 तारखेला संपलेलं असेल... भाजप नेत्याचा निशाणा
ठाकरे बंधूंचं अस्तित्व 16 तारखेला संपलेलं असेल... भाजप नेत्याचा निशाणा.
'या' 3 जागांची मनसेकडून मागणी, युतीच्या चर्चेदरम्यान जागावाटपावरून पेच
'या' 3 जागांची मनसेकडून मागणी, युतीच्या चर्चेदरम्यान जागावाटपावरून पेच.