AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

पापंकुशा एकादशीला ‘या’ ठिकाणी दिवे लावल्याने आर्थिक अडचणींपासून मिळते मुक्तता

पापंकुश एकादशीचे व्रत भगवान विष्णूंना समर्पित आहे. दरवर्षी आश्विन महिन्यातील शुक्ल पक्षाच्या एकादशीला हा व्रत केले जाते. या एकादशीच्या दिवशी काही ठिकाणी दिवे लावण्याची परंपरा आहे. असे मानले जाते की या दिवशी दिव्यांशी संबंधित विधी केल्याने अनेक अडचणी दूर होतात.

पापंकुशा एकादशीला 'या' ठिकाणी दिवे लावल्याने आर्थिक अडचणींपासून मिळते मुक्तता
DiyaImage Credit source: Tv9 Network
| Edited By: | Updated on: Sep 29, 2025 | 7:03 PM
Share

आपल्या सनातन धर्मात एकादशी तिथीला खूप महत्त्व आहे. हे व्रत भगवान विष्णूंना समर्पित आहे. अशातच एका वर्षात 24 एकादशी असतात आणि या दिवशी भगवान विष्णूची पूजा करण्याची परंपरा आहे.पण प्रत्येक एकादशीला व्रत करण्याचा प्रभाव वेगळा असतो. यामध्ये एक म्हणजे पापंकुशा एकादशीचे व्रत आश्विन महिन्याच्या शुक्ल पक्षाच्या एकादशी तिथीला केले जाते. त्याच्या नावावरूनच ‘पाप’ म्हणजे पाप आणि ‘अंकुश’ म्हणजे थांबणे असा अर्थ असल्याने ही एकादशी सर्व पापांचा नाश करते आणि पुण्य फळे देते. भगवान विष्णूची पूजा आणि उपवास करण्यासोबतच तुम्ही काही खास ठिकाणी दिवे लावण्याची परंपरा देखील आहे . असे मानले जाते की असे केल्याने भगवान नारायण प्रसन्न होतात आणि त्यांचे अनंत आशीर्वाद आपल्याला मिळतात.

घराचे मुख्य प्रवेशद्वार

पापंकुश एकादशीला घराच्या मुख्य प्रवेशद्वारावर दिवा लावणे खूप शुभ मानले जाते. या दिव्यामुळे घरात सकारात्मक ऊर्जा येते. शिवाय भगवान विष्णूच्या आशीर्वादाने घरातून नकारात्मक ऊर्जा दूर होतात.

तुळशीचे रोप

तुळशीला भगवान विष्णूंची प्रिय मानली जाते. असे म्हटले जाते की एकादशीला तुळशीच्या रोपाजवळ गायीच्या तुपाने भरलेला दिवा लावल्याने शाश्वत लाभ होतो. या प्रथेमुळे घरात सुख आणि समृद्धी येते.

देवघर

पापंकुश एकादशीच्या दिवशी घराच्या प्रार्थनास्थळी किंवा मंदिरात दिवा लावावा. हा दिवा भगवान विष्णूंवरील अपार श्रद्धा आणि भक्तीचे प्रतीक आहे. असे म्हटले जाते की हा दिवा रात्रभर तेवत ठेवल्याने भगवान विष्णूंच्या कृपेने सर्व इच्छा पूर्ण होतात.

पिंपळाचे झाड

शास्त्रांनुसार पिंपळाचे झाड भगवान विष्णूंचे निवासस्थान मानले जाते. जर तुमच्या घराजवळ पिंपळाचे झाड असेल तर एकादशीच्या संध्याकाळी त्याखाली दिवा लावा. या विधीमुळे जीवनातील सर्व अडथळे दूर होतात आणि आर्थिक अडचणींपासून मुक्तता मिळते.

स्वयंपाकघर

स्वयंपाकघर हे देवी अन्नपूर्णाचे निवासस्थान मानले जाते. एकादशीला स्वयंपाकघरात दिवा लावल्याने घरात कधीही अन्न आणि संपत्तीची कमतरता भासत नाही आणि समृद्धी येते.

कामात प्रगती होईल

जर तुम्हाला कामात सतत समस्या येत असतील तर पापंकुश एकादशीला भगवान विष्णूच्या मंदिरात जाऊन त्यांना पिवळे वस्त्र अर्पण करा. यामुळे तुम्हाला संबंधित समस्यांपासून आराम मिळेल.

( डिस्क्लेमर : वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे. याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

Follow Us
बारामतीत सुनेत्रा पवारांचा रात्री उशिरापर्यंत जनता दरबार
Sunetra Pawar | बारामतीत सुनेत्रा पवारांचा रात्री उशिरापर्यंत जनता दरबार
मुंबईत नरेंद्र मोदींच्या वाढदिवसानिमित्त विशेष नियोजन, गणेश मंडळांना..
मुंबईत PM नरेंद्र मोदींच्या वाढदिवसानिमित्त विशेष नियोजन, गणेश मंडळांना आवाहन
ताशी 30 ते 40 किलोमीटर वेगाने वाहतील जोरदार वारे, पुढील 3 तास
Weather Update : पुढील 3 तास महत्त्वाचे, ताशी 30 ते 40 किलोमीटर वेगाने वाहतील जोरदार वारे
पुण्यात भीषण अपघात, रात्रीच्या सुमारास भरधाव कंटेनरचा ब्रेक फेल, थेट..
पुण्यात भीषण अपघात, रात्रीच्या सुमारास भरधाव कंटेनरचा ब्रेक फेल, गाडी थेट...
मोठी बातमी! केंद्रीय गृहमंत्री अमित शाहांची आज मुंबईत पत्रकार परिषद
मोठी बातमी! केंद्रीय गृहमंत्री अमित शाहांची आज मुंबईत पत्रकार परिषद
शिंदेंचे आमदार संजय गायकवाडांच्या अडचणी वाढल्या? महिलेने केलेल्या...
शिंदेंचे आमदार संजय गायकवाडांच्या अडचणी वाढल्या? महिलेने केलेल्या गंभीर आरोपांमागे...
मुंबईत संततधार; विमानतळ परिसरात साचलं पाणी
Mumbai Rain Updates | मुंबईत संततधार; विमानतळ परिसरासह इतर भागांत साचलं पाणी
ब्रिक्स परिषदेदरम्यान भारत आणि चीनमध्ये झाले 7 महत्त्वाचे करार
India And China Agreement | ब्रिक्स परिषदेदरम्यान भारत आणि चीनमध्ये झाले 7 महत्त्वाचे करार
नागपुरातील OYO हॉटेल्सवर आता पोलिसांची करडी नजर!
Chandrashekhar Bawankule | नागपुरातील OYO हॉटेल्सवर आता पोलिसांची करडी नजर! चंद्रशेखर बावनकुळेंनी जाहीर केले कठोर नियम, संपूर्ण व्हिडिओ पहा
मागण्या कोणत्याही परिस्थितीत मान्य होणार नाहीत; सदावर्तेंचा इशारा
Gunaratna Sadavarte on Manoj Jarange | मागण्या कोणत्याही परिस्थितीत मान्य होणार नाहीत; गुणरत्न सदावर्तेंचा जरांगे पाटलांना थेट इशारा