AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Puja Rituals : पत्नीने पूजा करताना पतीच्या कोणत्या बाजूला बसावे?

Hindu Puja Rituals : हिंदू धर्मात, पूजा आणि धार्मिक विधी दरम्यान पती-पत्नी कोणत्या दिशेला बसतात याचेही विशेष महत्त्व आहे. शास्त्रांमध्ये या विषयाचे स्पष्टीकरण दिले आहे, ज्याचे पालन केल्याने पूजेचा पूर्ण लाभ मिळतो.

Puja Rituals : पत्नीने पूजा करताना पतीच्या कोणत्या बाजूला बसावे?
| Edited By: | Updated on: Jun 08, 2025 | 9:45 AM
Share

हिंदू धर्मामध्ये तुमच्या कुंडलीतील ग्रहांचा अभ्यास केला जातो. कुंडलीतील ग्रहांच्या हालचालीवर तुमच्या जीवनावर सकारात्मक किंवा नकारात्मक परिणाम होऊ शकतो. विवाह ठरवण्यापूर्वी वधुवरची कुंडली जुळवली जाते. हिंदू धर्मात वैवाहिक जीवन खूप पवित्र मानले जाते आणि प्रत्येक शुभ कार्यात पती-पत्नी एकत्र असणे हे विशेष महत्त्वाचे आहे. पूजा करताना दोघांनीही एकत्र बसणे अनिवार्य मानले जाते, परंतु अनेकदा प्रश्न पडतो की या वेळी पत्नीने पतीच्या कोणत्या बाजूला बसावे? शास्त्र आणि ज्योतिषीय मान्यतेनुसार, यासाठी एक विशेष नियम आहे, ज्याचे पालन केल्याने पूजेचा पूर्ण लाभ मिळतो. चला जाणून घेऊया.

धार्मिक श्रद्धा आणि ज्योतिषशास्त्रानुसार, पूजा करताना पत्नीने नेहमी पतीच्या उजव्या बाजूला बसावे. ही स्थिती शुभ मानली जाते आणि त्यामागे अनेक महत्त्वाची कारणे आहेत. उजवी बाजू भक्ती, कर्म आणि कर्तव्याचे प्रतीक मानली जाते. जेव्हा पती-पत्नी एकत्र देवाची पूजा करतात तेव्हा ते त्यांचे धार्मिक कर्तव्ये एकत्र करत असल्याचे दर्शवते. उजव्या बाजूला बसलेली पत्नी ही भक्ती आणि एकाग्रता दर्शवते. यज्ञ, हवन, कन्यादान, मुलाचे नामकरण किंवा अन्नप्राशन यासारख्या विशेष धार्मिक विधींमध्ये पत्नीने पतीच्या उजव्या बाजूला बसणे योग्य मानले जाते. यामुळे या विधींचे पूर्ण फळ मिळते.

काही मान्यतेनुसार, उजवी बाजू ही शक्तीचे स्थान आहे आणि पूजा करताना तुमच्यासोबत शक्ती असणे शुभ मानले जाते. पत्नीला शक्तीचे एक रूप मानले जाते, म्हणून पूजा यशस्वी होण्यासाठी तिचे उजव्या बाजूला असणे महत्वाचे आहे. काही विद्वान याचा संबंध भगवान शिवाच्या अर्धनारीश्वर रूपाशी देखील जोडतात, जिथे एकाच शरीरात नर आणि मादीचा सुसंवाद असतो. पूजा करताना उजव्या बाजूला बसलेली पत्नी ही या एकतेचे आणि पूर्णतेचे प्रतीक आहे.

पूजा करताना पती-पत्नीने ही चूक करू नये…

हिंदू धर्मात, पती-पत्नींनी पूजेदरम्यान एकत्र बसणे आवश्यक मानले जाते. असे मानले जाते की कोणत्याही पूजेदरम्यान पतीने कधीही पत्नीशिवाय बसू नये. असे मानले जाते की असे केल्याने पूजेचे पूर्ण फायदे मिळत नाहीत.

परंतु पूजा-अर्चासारख्या धार्मिक आणि धार्मिक कार्यात पत्नी पतीच्या उजव्या बाजूला बसते, तर इतर सांसारिक कार्यात ती पतीच्या डाव्या बाजूला बसण्याची परंपरा आहे. शास्त्रांमध्ये पत्नीला ‘वामांगी’ म्हटले आहे, ज्याचा अर्थ डाव्या बाजूची मालकीण आहे. यामागेही काही विशेष श्रद्धा आहेत. पौराणिक मान्यतेनुसार, स्त्रिया भगवान शिवाच्या डाव्या बाजूला निर्माण झाल्या आहेत आणि माता पार्वती देखील भगवान शिवाच्या डाव्या बाजूला बसतात. डाव्या बाजूला प्रेम, करुणा, स्नेह आणि घराशी संबंधित भावनांचे प्रतीक मानले जाते. सिंदूरदान सारख्या कार्यात, जेवण करताना, आशीर्वाद घेताना, झोपताना आणि पायांना स्पर्श करताना पत्नीने पतीच्या डाव्या बाजूला असणे शुभ मानले जाते.

अजित पवार बारामती हॉस्टेलमधून अचानक रवाना, दादा नेमके गेले कुठे ?
अजित पवार बारामती हॉस्टेलमधून अचानक रवाना, दादा नेमके गेले कुठे ?.
मरेपर्यंत काँग्रेसमध्ये...प्रशांत जगताप काँग्रेसमध्ये, पंजा हाती घेतला
मरेपर्यंत काँग्रेसमध्ये...प्रशांत जगताप काँग्रेसमध्ये, पंजा हाती घेतला.
नाद अन् दहशत या शब्दांवरून महायुतीच्या दोन मंत्र्यांमध्ये जुंपली
नाद अन् दहशत या शब्दांवरून महायुतीच्या दोन मंत्र्यांमध्ये जुंपली.
महापालिका निवडणुकीत घराणेशाहीचं वाढतं प्रस्थ, कुटुंबासाठी लॉबिंग
महापालिका निवडणुकीत घराणेशाहीचं वाढतं प्रस्थ, कुटुंबासाठी लॉबिंग.
बीएमसी निवडणुकीसाठी अजित पवार यांच्या राष्ट्रवादीसमोर मोठी अट
बीएमसी निवडणुकीसाठी अजित पवार यांच्या राष्ट्रवादीसमोर मोठी अट.
लाल किल्ल्या स्फोट प्रकरणात महाराष्ट्र कनेक्शन उघड, आरोपीनं...
लाल किल्ल्या स्फोट प्रकरणात महाराष्ट्र कनेक्शन उघड, आरोपीनं....
प्रशांत जगताप काँग्रेसमध्ये येताच म्हणाले, माझी लढाई भाजप विरोधात....
प्रशांत जगताप काँग्रेसमध्ये येताच म्हणाले, माझी लढाई भाजप विरोधात.....
प्रशांत जगतापांचा हर्षवर्धन सपकाळांच्या उपस्थितीत काँग्रेसमध्ये प्रवेश
प्रशांत जगतापांचा हर्षवर्धन सपकाळांच्या उपस्थितीत काँग्रेसमध्ये प्रवेश.
पुण्यात शिंदे सेनेत नाराजीनाट्य, नीलम गोऱ्हेंच्या घराबाहेर ठिय्या
पुण्यात शिंदे सेनेत नाराजीनाट्य, नीलम गोऱ्हेंच्या घराबाहेर ठिय्या.
...तर त्यांच्यासोबत नसू, दोन्ही NCP एकत्र येण्यावर दानवे काय म्हणाले?
...तर त्यांच्यासोबत नसू, दोन्ही NCP एकत्र येण्यावर दानवे काय म्हणाले?.