AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

पितृपक्षामध्ये कोणत्या दिशेला दिवा लावल्यामुळे पित्रांचे आशीर्वाद मिळतात जाणून घ्या…

Pitrudosh: पितृपक्षात दिवे लावणे ही केवळ एक परंपरा नाही तर आत्म्यांना शांती देण्याचा एक आध्यात्मिक मार्ग आहे. जेव्हा आपण योग्य ठिकाणी दिवे लावतो तेव्हा आपले पूर्वज प्रसन्न होतात आणि आपल्याला दीर्घायुष्य, आनंद, समृद्धी आणि सौभाग्य प्रदान करतात.

पितृपक्षामध्ये कोणत्या दिशेला दिवा लावल्यामुळे पित्रांचे आशीर्वाद मिळतात जाणून घ्या...
फाईल फोटो
| Updated on: Sep 18, 2025 | 4:10 PM
Share

धार्मिक मान्यतेनुसार, पितृपक्ष हा काळ अशुभ तसेच पित्रांचे आशीर्वाद प्राप्त करण्याचा काळ मानला जातो.हिंदू धर्मामध्ये, पितृपक्षामध्ये कोणतेही चांगले काम करू नये असे सांगितले जाते. असे केल्यामुळे तुमच्या महत्त्वाच्या कामांमध्ये अडथळे निर्माण होतात आणि आयुष्यातील प्रगती थांबते. पितृपक्षाचा काळ हिंदू धर्मात अत्यंत पवित्र मानला जातो. हा केवळ नैवेद्य आणि प्रार्थनांचा सण नाही तर दिवे लावून आपल्या पूर्वजांचे स्मरण करण्याचा एक प्रसंग देखील आहे. शास्त्रांमध्ये असे म्हटले आहे की काही ठिकाणी दिवे लावल्याने पूर्वजांच्या आत्म्याला शांती मिळते आणि कुटुंबात सौभाग्य येते. चला अशा सहा ठिकाणांचा शोध घेऊया जिथे दिवे लावणे विशेषतः फलदायी मानले जाते.

घरातील पूर्वजांच्या चित्रांजवळ तीळ किंवा तुपाचा दिवा लावणे हा पूर्वजांचा सन्मान करण्याचा सर्वात सोपा मार्ग आहे. तो त्यांना संतुष्ट करतो आणि त्यांच्या आशीर्वादाने घरात शांती येते. देवता आणि पूर्वज पिंपळाच्या झाडावर राहतात असे मानले जाते. पितृपक्षात पिंपळाच्या झाडाखाली दिवा लावल्याने पूर्वजांचे आशीर्वाद मिळतात, दुर्दैव दूर होते आणि सौभाग्य वाढते. असे मानले जाते की जेव्हा पूर्वज घरात येतात तेव्हा ते मुख्य दरवाजातून प्रवेश करतात. म्हणून, पितृपक्षात घराच्या दारावर दिवा लावणे आवश्यक मानले जाते. यामुळे केवळ पूर्वजांना संतुष्ट केले जात नाही तर घरातील नकारात्मकता देखील दूर होते.

दक्षिण दिशा ही यम आणि पितृलोकाची दिशा मानली जाते. पितृपक्षात दक्षिणेकडे तोंड करून चार बाजू असलेला दिवा लावल्याने पितृ पापे शांत होतात आणि कुटुंबावर पितृंचे आशीर्वाद टिकून राहतात. शास्त्रांनुसार, पाणी जीवन आणि मृत्युचे माध्यम मानले जाते. पितृपक्षात नदी किंवा तलावाच्या काठावर दिवा लावल्याने पूर्वजांच्या आत्म्याचे मार्गदर्शन होते आणि त्यांना शांती मिळते. पितृपक्षात, एखाद्या पवित्र स्थळाजवळ, तीर्थक्षेत्राजवळ किंवा स्मशानभूमीजवळ दिवा लावल्याने पूर्वजांच्या आत्म्याला शांती मिळते असे मानले जाते. या प्रथेमुळे पूर्वजांचा आशीर्वाद कुटुंबावर कायम राहतो असे मानले जाते. पितृपक्षामध्ये दानधर्म, तर्पण आणि पिण्डदान करावे, तसेच पितरांचे स्मरण करून त्यांचे आशीर्वाद मिळवावेत. या काळात नवीन शुभ कार्ये टाळावी, मांसाहार किंवा मद्यपान करू नये आणि नकारात्मक गोष्टी टाळाव्यात. गरीब व गरजूंना मदत करून पितरांना प्रसन्न करावे आणि वडाच्या झाडाखाली दिवा लावणे, गायत्री मंत्राचा जप करणे, आणि तीळ मिसळलेले पाणी सूर्याला अर्पण करणे यासारख्या गोष्टी कराव्यात.

पितरांना पिंड आणि तर्पण अर्पण करा.

गरीब आणि गरजू लोकांना अन्नदान करून त्यांची मदत करावी.

पितरांना प्रसन्न करण्यासाठी गायत्री मंत्राचा जप करावा.

घरात शांतता ठेवावी आणि कोणालाही अपशब्द बोलणे टाळावे.

पितरांना तर्पण करताना काळे तीळ वापरावेत आणि दुपारी पाणी अर्पण करावे.

वडाच्या झाडाखाली नियमितपणे दिवा लावल्याने पितृदोष दूर होतो.

तीळ मिसळलेले पाणी उगवत्या सूर्याला अर्पण करा.

या काळात पूर्वजांचे स्मरण करून त्यांना आदराने आठवावे, ज्यामुळे त्यांचे आशीर्वाद मिळतात.

बहरीनमध्ये जय पवार यांची हळदी, बघा दिमाखदार सोहळ्याचे फोटो
बहरीनमध्ये जय पवार यांची हळदी, बघा दिमाखदार सोहळ्याचे फोटो.
पार्थ पवारांच्या कंपनीचा 42 कोटी भरण्यास नकार, बावनकुळेंनी ठणकावलं
पार्थ पवारांच्या कंपनीचा 42 कोटी भरण्यास नकार, बावनकुळेंनी ठणकावलं.
रविंद्र चव्हाणांकडून समझोता, पण निलेश राणे तयार नाही!
रविंद्र चव्हाणांकडून समझोता, पण निलेश राणे तयार नाही!.
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?.
राणीच्या बागेतील दोन्ही वाघांचा मृत्यू, कारण लपवण्याचं कारण काय?
राणीच्या बागेतील दोन्ही वाघांचा मृत्यू, कारण लपवण्याचं कारण काय?.
'अडीच वर्षाचा स्पीड ब्रेकर सोडला, तर गेल्या 11 वर्षात प्रगतीचं...'
'अडीच वर्षाचा स्पीड ब्रेकर सोडला, तर गेल्या 11 वर्षात प्रगतीचं...'.
पुतीन यांची भारताला मोठी ग्वाही अन् रशिया-भारत करारांवर दिला भर
पुतीन यांची भारताला मोठी ग्वाही अन् रशिया-भारत करारांवर दिला भर.
भारत-रशियात महत्त्वपूर्ण करार, PM मोदी म्हणाले आता व्यापारी संबंधाना..
भारत-रशियात महत्त्वपूर्ण करार, PM मोदी म्हणाले आता व्यापारी संबंधाना...
भाजप-ठाकरे सेनेचा कामगार युनियनवरून राडा, वांद्र्यानंतर वरळीत घडल काय?
भाजप-ठाकरे सेनेचा कामगार युनियनवरून राडा, वांद्र्यानंतर वरळीत घडल काय?.
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?.