AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Mahashivratri 2023 : महाशिवरात्रीच्या दिवशी शिवलींगावर अशा प्रकारे वाहा बेलपत्र, जाणून घ्या बेलपत्र तोडण्याचे नियम

धार्मिक मान्यतेनुसार भगवान शिवाला बेलपत्र अर्पण केल्याने ते प्रसन्न होतात. जर तुम्हीही भगवान शंकराला बेलपत्र अर्पण करण्याचा विचार करत असाल तर चला जाणून घेऊया बेलपत्र अर्पण करण्याचा आणि तोडण्याचा नियम.

Mahashivratri 2023 : महाशिवरात्रीच्या दिवशी शिवलींगावर अशा प्रकारे वाहा बेलपत्र, जाणून घ्या बेलपत्र तोडण्याचे नियम
महादेव Image Credit source: Social Media
| Updated on: Feb 11, 2023 | 10:36 AM
Share

मुंबई, 18 फेब्रुवारी 2023 ला महाशिवरात्रीचा (Mahashivratri 2023) पवित्र सण साजरा केला जाणार आहे. दरवर्षी फाल्गुन महिन्यातील कृष्ण पक्षातील चतुर्दशी तिथीला महाशिवरात्रीचा उत्सव साजरा केला जातो. असे मानले जाते की महाशिवरात्रीच्या दिवशी भगवान शिव आणि माता पार्वतीचा विवाह झाला होता. या दिवशी भगवान शिव आणि माता पार्वतीची पूजा केल्याने व्यक्तीच्या सर्व मनोकामना पूर्ण होतात. भगवान शंकराच्या पूजेमध्ये बेलपत्राला खूप महत्त्व आहे. बेलपत्राशिवाय भगवान शिवाची पूजा अपूर्ण मानली जाते. धार्मिक मान्यतेनुसार भगवान शिवाला बेलपत्र अर्पण केल्याने ते प्रसन्न होतात. जर तुम्हीही भगवान शंकराला बेलपत्र अर्पण करण्याचा विचार करत असाल तर चला जाणून घेऊया बेलपत्र अर्पण करण्याचा आणि तोडण्याचा नियम.

शिवलिंगावर बेलपत्र अर्पण करण्याचे नियम

  • शिवलिंगावर नेहमी तीन पाने असलेले बेलपत्र अर्पण करावे. त्यात कोणताही डाग किंवा डाग नसावा हे लक्षात ठेवा.
  • फाटलेले व कोमेजलेले बेलपत्र शिवलिंगावर कधीही अर्पण करू नये.
  • शिवलिंगावर बेलपत्र अर्पण करण्यापूर्वी ते चांगले धुवावे आणि पानाचा गुळगुळीत भाग शिवलिंगावर अर्पण करावा. पानाचा कोरडा भाग वरच्या बाजूला ठेवा.
  • जर तुमच्याकडे पूजेच्या वेळी बेलपत्र नसेल तर तिथे असलेली पाने धुऊन पुन्हा शिवलिंगावर अर्पण करा. बेलपत्र कधीच शिळा किंवा खोटा नसतो.
  • तुम्ही शिवलिंगावर 11 किंवा 21 या संख्येत बेलपत्र अर्पण करू शकता किंवा किमान एक बेलपत्र देखील देऊ शकता.
  • बेलपत्र उपलब्ध नसल्यास बेल वृक्षाचे दर्शन घ्यावे. त्याद्वारेही पाप आणि उष्णता नष्ट होतात.

बेल तोडण्याचे नियम

  • बेलची पाने तोडण्यापूर्वी भगवान शिवाचे स्मरण करावे आणि पाने तोडण्यापूर्वी बेलच्या झाडाला नमस्कार करावा.
  • चतुर्थी, अष्टमी, नवमी तिथी, प्रदोष व्रत, शिवरात्री, अमावस्या आणि सोमवारी बेलपत्राची पाने तोडली जात नाहीत. जर तुम्हाला भगवान शिवाला बेलपत्र अर्पण करायचे असेल तर तुम्ही या तिथींच्या एक दिवस आधी बेलपत्र तोडावे.
  • बेलपत्राला संपूर्ण फांदीसह कधीही तोडू नये.
  • शिवलिंगावर बेलपत्र अर्पण केल्याने लाभ होतो.
  • बेलपत्र अर्पण केल्यानंतर जल अर्पण करताना ओम नमः शिवाय मंत्राचा जप करावा. असे केल्याने जीवनातील सर्व संकटे दूर होतात.
  • शिवपूजेच्या वेळी महिलांनी बेलपत्र अर्पण केल्यास त्यांना अखंड सौभाग्य प्राप्त होते.
  • बेलपत्रावर चंदनाने राम किंवा ओम नमः शिवाय लिहून अर्पण करावे. याने सर्व मनोकामना पूर्ण होतात.

(वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे. याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

इंडिगोच्या विस्कळीत सेवेविरोधात प्रवाशांना मनस्ताप, थेट कोर्टात याचिका
इंडिगोच्या विस्कळीत सेवेविरोधात प्रवाशांना मनस्ताप, थेट कोर्टात याचिका.
रूपाली ठोंबरेंकडून बाळासाहेब अन् पवारांसोबत फोटो शेअर, चर्चांना उधाण
रूपाली ठोंबरेंकडून बाळासाहेब अन् पवारांसोबत फोटो शेअर, चर्चांना उधाण.
मुंबईत भाजपच्या महापौरामुळं कॉलर टाईट होणार! लोढांचं मोठं वक्तव्य काय?
मुंबईत भाजपच्या महापौरामुळं कॉलर टाईट होणार! लोढांचं मोठं वक्तव्य काय?.
चैत्यभूमीवर जनसागर... बाबासाहेबांच्या महापरिनिर्वाण दिनी मोठी गर्दी
चैत्यभूमीवर जनसागर... बाबासाहेबांच्या महापरिनिर्वाण दिनी मोठी गर्दी.
डॉ. आंबेडकरांना राज्यपाल, मुख्यमंत्री, उपमुख्यमंत्र्यांकडून आदरांजली
डॉ. आंबेडकरांना राज्यपाल, मुख्यमंत्री, उपमुख्यमंत्र्यांकडून आदरांजली.
बहरीनमध्ये जय पवार यांची हळदी, बघा दिमाखदार सोहळ्याचे फोटो
बहरीनमध्ये जय पवार यांची हळदी, बघा दिमाखदार सोहळ्याचे फोटो.
पार्थ पवारांच्या कंपनीचा 42 कोटी भरण्यास नकार, बावनकुळेंनी ठणकावलं
पार्थ पवारांच्या कंपनीचा 42 कोटी भरण्यास नकार, बावनकुळेंनी ठणकावलं.
रविंद्र चव्हाणांकडून समझोता, पण निलेश राणे तयार नाही!
रविंद्र चव्हाणांकडून समझोता, पण निलेश राणे तयार नाही!.
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?.
राणीच्या बागेतील दोन्ही वाघांचा मृत्यू, कारण लपवण्याचं कारण काय?
राणीच्या बागेतील दोन्ही वाघांचा मृत्यू, कारण लपवण्याचं कारण काय?.