AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Pitru Paksha 2021 : पितृपक्षात ही 5 कामं नक्की करा, सर्व संकटं दूर होतील

पितृ पक्षाला (Pitru Paksha 2021) सुरुवात झाली आहे आणि 6 ऑक्टोबरपर्यंत असेल. पितृ पक्ष हा आपल्या पूर्वजांना समर्पित मानला जातो. असे मानले जाते की या दिवसात पूर्वज पृथ्वीवर येतात. अशा परिस्थितीत, त्याचे वंशज त्याला तर्पण आणि श्राद्धाद्वारे आदरपूर्वक अन्न आणि जल अर्पण करतात. म्हणूनच पितृपक्ष हा पूर्वजांचे ऋण फेडण्याची वेळ मानली जाते. असे मानले जाते की, पूर्वज त्यांच्या वंशजांच्या या सन्मानाने खूप प्रसन्न होतात आणि त्यांना त्यांचे आशीर्वाद देतात, ज्यामुळे त्यांचे कुटुंब समृद्ध होते.

Pitru Paksha 2021 : पितृपक्षात ही 5 कामं नक्की करा, सर्व संकटं दूर होतील
Pitru-Paksha
| Edited By: | Updated on: Sep 24, 2021 | 12:47 PM
Share

मुंबई : पितृपक्षाला (Pitru Paksha 2021) सुरुवात झाली आहे आणि 6 ऑक्टोबरपर्यंत असेल. पितृपक्ष हा आपल्या पूर्वजांना समर्पित मानला जातो. असे मानले जाते की या दिवसात पूर्वज पृथ्वीवर येतात. अशा परिस्थितीत, त्याचे वंशज त्याला तर्पण आणि श्राद्धाद्वारे आदरपूर्वक अन्न आणि जल अर्पण करतात. म्हणूनच पितृपक्ष हा पूर्वजांचे ऋण फेडण्याची वेळ मानली जाते. असे मानले जाते की, पूर्वज त्यांच्या वंशजांच्या या सन्मानाने खूप प्रसन्न होतात आणि त्यांना त्यांचे आशीर्वाद देतात, ज्यामुळे त्यांचे कुटुंब समृद्ध होते.

पण जर पूर्वज रागावले तर संपूर्ण कुटुंबावर संकट येते. यामुळे मानसिक, शारीरिक आणि आर्थिक समस्यांना सामोरे जावे लागते, तसेच वंशाच्या प्रगतीमध्ये समस्या निर्माण होतात. म्हणूनच आज आम्ही तुम्हाला पितृपक्षात करावयाच्या अशा काही गोष्टींबद्दल सांगणार आहोत ज्यामुळे तुमच्या कुटुंबाच्या सर्व समस्या दूर होऊ शकतात. या गोष्टी केल्याने पूर्वजांना खूप शांती मिळते आणि ते आनंदाने पितृलोकाकडे प्रस्थान करतात. जर तुम्हाला पितृदोष सारख्या समस्येचा त्रास होत असेल तर तुम्ही या गोष्टी अवश्य कराव्या –

पितृपक्षात या 5 गोष्टी नक्की कराव्या

दान

पितृपक्षात दान करणे खूप शुभ मानले जाते. अशा स्थितीत तुम्ही तुमच्या क्षमतेनुसार कोणत्याही वस्तू गरीब व्यक्तीला चप्पल, कपडे, छत्री, काळे तीळ, गूळ, तूप, मीठ, चांदी, सोने, गाय इत्यादी दान करु शकता. असे मानले जाते की पितृपक्षातील वंशजांनी केलेल्या देणगीमुळे पूर्वजांना सर्व संकटांपासून मुक्ती मिळते आणि ते त्यांच्या मुलांसह खूप आनंदी असतात.

भगवद्गीतेचे पठण करा

असे म्हटले जाते की जर गीतेचा मजकूर पूर्वजांसाठी वाचला गेला तर त्यांना नरकाच्या यातनांपासून मुक्ती मिळते आणि ते श्री हरीच्या चरणांमध्ये स्थान ग्रहण करतात. म्हणून, श्राद्धाच्या दिवशी, आपल्या पूर्वजांच्या उद्धारासाठी गीतेचा दुसरा आणि सातवा अध्याय निश्चितपणे वाचा. जर तो त्रासांपासून मुक्त असेल तर त्याची कृपा तुमच्यावर नक्कीच बरसेल.

पिंपळाचे झाड लावा

पितृपक्षात पिंपळाचं रोप लावा. असे म्हणतात की जशी वनस्पती वाढते, तसे पूर्वजांच्या समस्या दूर होतात. पिंपळ पूर्वजांना मुक्त करु शकताच. जर रोप लावता येत नसेल, तर नियमितपणे एका स्टीलच्या भांड्यात दूध, पाणी, काळे तीळ, मध आणि जव मिसळा आणि पिंपळाच्या झाडाच्या मुळाला अर्पण करा. पाणी अर्पण करताना ‘ॐ पितृभ्य: नम:’ या मंत्राचा जप करा.

पूर्वजांसाठी दिवा लावा

पितृपक्ष दरम्यान, पूर्वजांसाठी किमान एक दिवा दक्षिण दिशेला पेटवावा. याशिवाय, तुम्ही पिपळाच्या झाडाखाली दिवा लावू शकता. हा दिवा देखील पूर्वजांना समर्पित आहे. असे केल्याने, तुमच्या पूर्वजांना असे वाटते की ते गेल्यानंतरही तुम्हाला त्यांची आठवण येते. यामुळे त्यांना खूप समाधान मिळते.

तर्पण करा

आपण केवळ आपल्या पूर्वजांनाच नव्हे तर देवता, ऋषी, दैवी मानव, यम आणि आर्यम, पूर्वजांची देवता यांना देखील तर्पण करावे. याशिवाय, तुमच्या कुटुंबाव्यतिरिक्त तुमच्या आईच्या कुटुंबातील लोकही देवलोकात गेले असतील तर त्यांचेही श्राद्ध करा.

टीप – या लेखात देण्यात आलेली माहिती, सूचना आणि मान्यता ही उपलब्ध सामान्य माहितीवर आधारित आहे. कुठलाही उपाय करण्यापूर्वी ज्योतिष विषयातील जाणकारांशी संपर्क करा…

संबंधित बातम्या :

Pitru Paksha 2021 : पितृ पक्षादरम्यान खरेदी करणे शुभ की अशुभ, जाणून घ्या याबाबतच्या महत्त्वाच्या गोष्टी

Pitru Paksha 2021 : गयामध्ये श्राद्ध आणि पिंडदान केल्याने आत्म्याला मोक्ष प्राप्ती होते, जाणून घ्या पौराणिक महत्त्व

बहरीनमध्ये जय पवार यांची हळदी, बघा दिमाखदार सोहळ्याचे फोटो
बहरीनमध्ये जय पवार यांची हळदी, बघा दिमाखदार सोहळ्याचे फोटो.
पार्थ पवारांच्या कंपनीचा 42 कोटी भरण्यास नकार, बावनकुळेंनी ठणकावलं
पार्थ पवारांच्या कंपनीचा 42 कोटी भरण्यास नकार, बावनकुळेंनी ठणकावलं.
रविंद्र चव्हाणांकडून समझोता, पण निलेश राणे तयार नाही!
रविंद्र चव्हाणांकडून समझोता, पण निलेश राणे तयार नाही!.
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?.
राणीच्या बागेतील दोन्ही वाघांचा मृत्यू, कारण लपवण्याचं कारण काय?
राणीच्या बागेतील दोन्ही वाघांचा मृत्यू, कारण लपवण्याचं कारण काय?.
'अडीच वर्षाचा स्पीड ब्रेकर सोडला, तर गेल्या 11 वर्षात प्रगतीचं...'
'अडीच वर्षाचा स्पीड ब्रेकर सोडला, तर गेल्या 11 वर्षात प्रगतीचं...'.
पुतीन यांची भारताला मोठी ग्वाही अन् रशिया-भारत करारांवर दिला भर
पुतीन यांची भारताला मोठी ग्वाही अन् रशिया-भारत करारांवर दिला भर.
भारत-रशियात महत्त्वपूर्ण करार, PM मोदी म्हणाले आता व्यापारी संबंधाना..
भारत-रशियात महत्त्वपूर्ण करार, PM मोदी म्हणाले आता व्यापारी संबंधाना...
भाजप-ठाकरे सेनेचा कामगार युनियनवरून राडा, वांद्र्यानंतर वरळीत घडल काय?
भाजप-ठाकरे सेनेचा कामगार युनियनवरून राडा, वांद्र्यानंतर वरळीत घडल काय?.
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?.