AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

दिवाळीत सोन्याची वस्तू गिफ्ट म्हणून घेताय, जाणून घ्या किती टॅक्स लागणार?

Gold Investment | जर तुम्ही 36 महिन्यांपूर्वी गोल्ड ईटीएफ विकत असाल तर त्याचा अल्पकालीन फायदा होईल. तुम्ही ज्या आयकर ब्रॅकेटमध्ये येत आहात त्यानुसार तुम्हाला कर भरावा लागेल. हाच नियम सार्वभौम सुवर्ण रोख्यांसाठी आहे. तुम्ही 36 महिन्यांनंतर गोल्ड ईटीएफ आणि सार्वभौम गोल्ड बाँड विकल्यास, दीर्घकालीन नफ्यावर कर लागू होईल. ETF विकून कमावलेल्या नफ्यावर 20% दराने कर आकारला जाईल.

दिवाळीत सोन्याची वस्तू गिफ्ट म्हणून घेताय, जाणून घ्या किती टॅक्स लागणार?
संग्रहित छायाचित्र.
| Edited By: | Updated on: Nov 03, 2021 | 9:56 AM
Share

मुंबई: सोन्यात गुंतवणूक करण्याचे अनेक मार्ग आहेत. धनत्रयोदशी आणि दिवाळीच्या शुभमूहूर्तावर ही गुंतवणूक अधिक महत्त्वाची ठरते. लोक स्वतःसाठी किंवा एखाद्याला भेटवस्तू देण्यासाठी देखील सोने खरेदी करतात. ही गुंतवणूक दागिने, सोन्याची नाणी, सुवर्ण ETF, सार्वभौम सुवर्ण रोखे (SGB) आणि सोन्याच्या ठेवींच्या स्वरूपात केली जाते. याशिवाय ही सर्व उत्पादने एखाद्याला भेट म्हणून दिली जातात किंवा घेतली जातात. या दिवाळीत तुम्ही अशा सोन्याच्या भेटवस्तू घेत असाल तर तुम्हाला कर नियम देखील माहित असले पाहिजेत. या उत्पादनांवर किती नफा झाला यावर तुम्हाला कर भरावा लागेल.

या दिवाळीत तुम्हाला भेटवस्तू म्हणून सोने मिळत असेल, तर त्याचे आयकर नियमही जाणून घ्या. जर कुटुंबातील व्यक्ती म्हणजेच रक्ताच्या नात्यातील व्यक्ती तुम्हाला सोने भेट म्हणून देत असेल तर त्यावर कर आकारला जाणार नाही. जर तुम्ही नातेवाईक नसलेल्या व्यक्तीकडून भेट म्हणून सोने घेत असाल तर त्यावर कर भरावा लागेल. हा कर ‘इनकम फ्रॉम इतर सोर्स’ अंतर्गत येईल. तथापि, भेटवस्तूच्या सोन्याचे मूल्य 50,000 रुपयांपेक्षा जास्त असेल तरच यामध्ये कर भरावा लागेल. जर त्याने भेटवस्तूचे सोने विकले आणि नफा घेतला, तर त्यावर अल्पकालीन किंवा दीर्घ मुदतीनुसार कर भरावा लागेल. भेटवस्तूचे सोने तुम्ही जितक्या दिवसात विकता त्यानुसार, तुम्हाला अल्प मुदतीसाठी किंवा दीर्घ मुदतीसाठी कर भरावा लागेल.

कोणत्या वस्तूवर किती कर?

गोल्ड सेव्हिंग फंड किंवा गोल्ड ईटीएफवर किती कर भरावा लागेल हे जाणून घेऊ. दागिने भेट म्हणून घेतले तर ते गुंतवणूकीच्या श्रेणीत ठेवले जात नाही, हे लक्षात ठेवावे लागेल. पण ही सूट गोल्ड बॉण्ड्स, गोल्ड ईटीएफ किंवा सार्वभौम सोन्यासाठी उपलब्ध नाही. कारण ही सर्व उत्पादने गुंतवणुकीच्या श्रेणीत येतात. अशा परिस्थितीत, तुम्हाला कर दायित्वाची पूर्ण काळजी घ्यावी लागेल. गोल्ड ईटीएफमध्ये देखील अल्प मुदती आणि दीर्घ मुदतीनुसार कर भरावा लागेल. गोल्ड ईटीएफ विकल्यानंतर किती दिवसांनी कराची रक्कम अवलंबून असेल.

गोल्ड ईटीएफवरील टॅक्स

जर तुम्ही 36 महिन्यांपूर्वी गोल्ड ईटीएफ विकत असाल तर त्याचा अल्पकालीन फायदा होईल. तुम्ही ज्या आयकर ब्रॅकेटमध्ये येत आहात त्यानुसार तुम्हाला कर भरावा लागेल. हाच नियम सार्वभौम सुवर्ण रोख्यांसाठी आहे. तुम्ही 36 महिन्यांनंतर गोल्ड ईटीएफ आणि सार्वभौम गोल्ड बाँड विकल्यास, दीर्घकालीन नफ्यावर कर लागू होईल. ETF विकून कमावलेल्या नफ्यावर 20% दराने कर आकारला जाईल.

गोल्ड म्युच्युअल फंडवरील टॅक्स

तुम्ही म्युच्युअल फंडातून सोन्यात गुंतवणूक केल्यास कराचा दर 20% असेल. 4 टक्के उपकरही लागू होईल. हा नियम दीर्घकालीन भांडवली नफ्यासाठी आहे. जर तुम्ही सोन्याचा म्युच्युअल फंड 36 महिन्यांच्या आत विकलात तर शॉर्ट टर्म कॅपिटल गेन होईल, त्यात थेट कर भरावा लागणार नाही. तुमच्या इतर स्त्रोतांकडून मिळणारी कमाई गोल्ड फंडच्या कमाईमध्ये जोडली जाईल आणि त्यानंतर तुमच्या टॅक्स स्लॅबच्या दराने आयकर आकारला जाईल. जर तुम्ही सार्वभौम सोन्यात गुंतवणूक केली तर त्यावर 2.5% व्याज मिळेल. ही कमाई ‘इनकम फ्रॉम इतर सोर्स’मध्ये येईल आणि त्यानुसार तुम्हाला कर भरावा लागेल.

संबंधित बातम्या

धनत्रयोदशीला सोन्याचे भाव वाढले, चांदीही महागली, पटापट तपासा नवे दर

कोटक सिक्युरिटीजचं छोट्या गुंतवणूकदारांना गिफ्ट, आता मोफत व्यवहार करता येणार

Gold Price : आनंदाची बातमी! धनत्रयोदशीच्या दिवशी सोन्याच्या दरात मोठी घसरण, जाणून घ्या 10 ग्रॅम सोन्याचे दर

Follow Us
व्ही.के. सिंगला का वाचवलं जातंय? रोहित पवारांचा गंभीर सवाल
व्ही.के. सिंगला का वाचवलं जातंय? रोहित पवारांचा गंभीर सवाल.
एका परिवाराची गुलामगिरी करणाऱ्यांनी...; फडणवीसांची खोचक टीका
एका परिवाराची गुलामगिरी करणाऱ्यांनी...; फडणवीसांची खोचक टीका.
... तर संजय राऊतांची अडचण होईल; नवनाथ बन यांची खरमरीत टीका
... तर संजय राऊतांची अडचण होईल; नवनाथ बन यांची खरमरीत टीका.
राज्यसभेत परराष्ट्रमंत्र्यांचं निवेदन; विरोधकांचा गदारोळ
राज्यसभेत परराष्ट्रमंत्र्यांचं निवेदन; विरोधकांचा गदारोळ.
विरोधकांचं कृत्य निंदनीय, त्यांना...; जे. पी. नड्डा संसदेत यांची टीका
विरोधकांचं कृत्य निंदनीय, त्यांना...; जे. पी. नड्डा संसदेत यांची टीका.
जनतेने त्यांना त्यांची जागा दाखवली! फडणवीसांचा विरोधकांना टोला
जनतेने त्यांना त्यांची जागा दाखवली! फडणवीसांचा विरोधकांना टोला.
वारकऱ्यांच्या गर्दीने पैठणचे गोदावरी नदीचे पात्र फुलले!
वारकऱ्यांच्या गर्दीने पैठणचे गोदावरी नदीचे पात्र फुलले!.
जे बोलणार ते 19 मार्चलाच! राज ठाकरेंनी रायगडावर बोलताना व्यक्त केलं मत
जे बोलणार ते 19 मार्चलाच! राज ठाकरेंनी रायगडावर बोलताना व्यक्त केलं मत.
विधानभवनाच्या पायऱ्यांवर विरोधकांचे आंदोलन; सातबारा कोराची मागणी
विधानभवनाच्या पायऱ्यांवर विरोधकांचे आंदोलन; सातबारा कोराची मागणी.
युद्ध वाढलं तर महागाई वाढणार! शशिकांत शिंदेंनी स्पष्टच सांगितलं
युद्ध वाढलं तर महागाई वाढणार! शशिकांत शिंदेंनी स्पष्टच सांगितलं.