AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

CBSE 12th Result : सीबीएसई बोर्डाची गुणांकणाची सिस्टम नेमकी कशी..? गतवर्षीच्या तुलनेत निकाल कमी का?

दोन टर्ममध्ये ही परीक्षा पार पडत असते. पण पहिल्या टर्ममध्ये विद्यार्थ्यांना पूर्ण क्षमतेने कामगिरी करता आली नाही. त्यामुळेच निकालावर परिणाम झाल्याचे सीबीएसईचे परीक्षा नियंत्रक सन्यम भारद्वाज यांनी सांगितले. शिवाय विद्यार्थ्यांना कोणतेही पूर्वानुमान नसताना आणि सरावही न करता ऑब्जेक्ट व्ही पॅटर्नमधून त्यांना प्रथमच परीक्षा द्यावी लागली. तर 2 टर्मच्या परीक्षेला प्रतिसाद चांगला राहीला तरी विद्यार्थ्यांनी समाधानकारक कामगिरी केली नाही. याबाबत अधिकची माहिती घेतली असता दोन्ही टर्मच्या परिक्षेला विशेष महत्व देणे गरजेचे आहे.

CBSE 12th Result : सीबीएसई बोर्डाची गुणांकणाची सिस्टम नेमकी कशी..? गतवर्षीच्या तुलनेत निकाल कमी का?
CBSE 12 th ResultImage Credit source: Social Media
| Updated on: Jul 22, 2022 | 2:39 PM
Share

मुंबई :  (CBSE) सीबीएसई बोर्डाने शुक्रवारी सकाळी अचानक बारावी बोर्डचा निकाल जाहीर केला. (Result) निकाल जाहीर होताच अनेक प्रश्न विद्यार्थ्यांसह शिक्षण क्षेत्राशी संबंधित असलेल्यांच्या मनात घोळत आहेत. एकतर गतवर्षीच्या तुलनेत (Result Percentage) निकालाचा टक्का घसरला आहे. नवीन शैक्षणिक धोरणानुसार यंदाची परीक्षा ही अटी 1 आणि 2 मध्ये घेण्यात आली होती. त्यामुळे विद्यार्थी हे गोंधळलेल्या अवस्थेत होते. शिवाय मुल्यमापन धोरण किंवा बोर्डाकडून विद्यार्थ्यांना मार्किंग पध्दतीबद्दल कोणतीच माहिती दिली नव्हती. त्याचा परिणामही निकालावर झाल्याचा अंदाज आहे. त्यामुळे बोर्डाने गुण देण्याची नेमकी कोणती पध्दती स्विकारली हे देखील विद्यार्थ्यांना माहित असणे आवश्यक आहे.

‘तो’ निर्णय बरोबर की चुकीचा?

सीबीएसईने 12 वीचा निकाल तर जाहीर केला आहे. त्याचबरोबर आता गुण देण्यासाठी कोणत्या पध्दतीचा अवलंब केला गेला हे देखील स्पष्ट केले आहे. असे असले तरी NEP च्या निकालाबाबत चिंता व्यक्त केली जात आहे. कारण गतवर्षीच्या तुलनेत यंदा निकाल घसरला आहे. 2021 मध्ये हा निकाल 99.37 असा लागला होता. यंदा यामध्ये घट झाली आहे. 92.71 असा निकाल लागला आहे. यामागे कोविडचे कारण सांगितले जात आहे. कोविडच्या मार्गदर्शक सूचनांची अंमलबजावणी न केल्यानेच निकालाच घट झाल्याचे सांगण्यात येत आहे. मात्र, 2020 च्या तुलनेच हा निकाल चांगला लागला आहे. 2020 मध्ये पास होण्याचे प्रमाण हे 88.78 तर 019 मध्ये ती कमी म्हणजे 83.40 टक्के होती. अशा प्रकारे पाहिल्यास परीक्षा ही संज्ञा लागू झाल्यानंतर निकालात बरीच सुधारणा दिसून येत आहे. तरीही यंदा ऑफलाईन परीक्षा झाल्याचा परिणाम झाल्याचे सांगितले जात आहे.

अशी असते मार्किंग पध्दती

दोन टर्ममध्ये ही परीक्षा पार पडत असते. पण पहिल्या टर्ममध्ये विद्यार्थ्यांना पूर्ण क्षमतेने कामगिरी करता आली नाही. त्यामुळेच निकालावर परिणाम झाल्याचे सीबीएसईचे परीक्षा नियंत्रक सन्यम भारद्वाज यांनी सांगितले. शिवाय विद्यार्थ्यांना कोणतेही पूर्वानुमान नसताना आणि सरावही न करता ऑब्जेक्ट व्ही पॅटर्नमधून त्यांना प्रथमच परीक्षा द्यावी लागली. तर 2 टर्मच्या परीक्षेला प्रतिसाद चांगला राहीला तरी विद्यार्थ्यांनी समाधानकारक कामगिरी केली नाही. याबाबत अधिकची माहिती घेतली असता दोन्ही टर्मच्या परिक्षेला विशेष महत्व देणे गरजेचे आहे. विद्यार्थी हे 2 टर्मलाच अधिकचे महत्व देत असल्याचे निष्कर्षातून समोर आले आहे.

असा ठरला फार्म्युला

यानंतर मंडळाच्या सक्षम समितीने समितीच्या चर्चेबाबत सविस्तर विचारविनिमय करून शिफारशी स्वीकारण्याचा निर्णय घेतला. त्याआधारे थिअरी पेपरसाठी 1 या शब्दाचे वेटेज 30 टक्के आणि टर्म 2 चे 70 टक्के निश्चित करण्यात आले. हे थेअरीसाठी असले तरी प्रॅक्टिकलमध्ये दहावी आणि बारावी या दोन्ही इयत्तांचा अंतिम निकाल तयार करण्यासाठी समान महत्व देण्याचा निर्णय घेण्यात आला.

रानडुकरांसमुळे तुरीच्या पिकाचे नुकसान, शेतकरी अडचणीत
रानडुकरांसमुळे तुरीच्या पिकाचे नुकसान, शेतकरी अडचणीत.
वानखेडे स्टेडियमवर मेस्सीला पाहण्यासाठी गर्दी; कडक पोलीस बंदोबस्त
वानखेडे स्टेडियमवर मेस्सीला पाहण्यासाठी गर्दी; कडक पोलीस बंदोबस्त.
बिबट्याने डोळ्यासमोरून 4 वर्षांच्या चिमूकल्याला उचलून नेलं!
बिबट्याने डोळ्यासमोरून 4 वर्षांच्या चिमूकल्याला उचलून नेलं!.
महाराष्ट्राच्या राजकारणात मोठे बदल? अर्जुन खोतकरांचे महत्त्वाचे विधान
महाराष्ट्राच्या राजकारणात मोठे बदल? अर्जुन खोतकरांचे महत्त्वाचे विधान.
मुंबईत महायुतीत शिवसेना 125 जागांसाठी आग्रही? मोठी अपडेट आली समोर
मुंबईत महायुतीत शिवसेना 125 जागांसाठी आग्रही? मोठी अपडेट आली समोर.
मुख्यमंत्री भाजपशिवाय दुसऱ्या पक्षाचा शक्य नाही!मुनगंटीवारांचं वक्तव्य
मुख्यमंत्री भाजपशिवाय दुसऱ्या पक्षाचा शक्य नाही!मुनगंटीवारांचं वक्तव्य.
सरकार फार काही करेल असं वाटत नाही! अंबादास दानवेंची खोचक टीका
सरकार फार काही करेल असं वाटत नाही! अंबादास दानवेंची खोचक टीका.
अधिवेशनात विदर्भावर चर्चा नाही! विरोधकांचा सरकारवर हल्लाबोल
अधिवेशनात विदर्भावर चर्चा नाही! विरोधकांचा सरकारवर हल्लाबोल.
तरुणांना सरकारकडून 6 लाख मिळणार! काय आहे योजना?
तरुणांना सरकारकडून 6 लाख मिळणार! काय आहे योजना?.
कृषी संजीवनी योजना गेमचेंजर ठरली! मुख्यमंत्र्यांची अधिवेशनात माहिती
कृषी संजीवनी योजना गेमचेंजर ठरली! मुख्यमंत्र्यांची अधिवेशनात माहिती.