AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

vastu tips: वास्तूनुसार तुमच्या स्वयंपाकघर ‘या’ रंगांनी सजवा, घरातील सदस्य राहातील हेल्दी….

vastu tips: बऱ्याचदा आपल्याला वाटते की तांत्रिक उपाय हे प्रत्येक समस्येचे निराकरण आहे, परंतु ग्रामीण जीवन आपल्याला शिकवते की साधेपणा हीच खरी ताकद आहे. दगड नसताना रंगांशी संतुलन राखणे व्यावहारिक नाही.

vastu tips: वास्तूनुसार तुमच्या स्वयंपाकघर 'या' रंगांनी सजवा, घरातील सदस्य राहातील हेल्दी....
| Edited By: | Updated on: Jun 01, 2025 | 9:07 PM
Share

गावातील जीवन साधेपणाने भरलेले आहे, जिथे अजूनही अनेक घरे मातीची बनलेली आहेत आणि लाकडाच्या चुलीवर अन्न शिजवले जाते. बरेच लोक, जेव्हा ते गावी जातात तेव्हा त्यांना चुलीवर शिजवलेले अन्न खायला आवडते. असे मानले जाते की चुलीवर शिजवलेले अन्न चविष्ट असते आणि आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर असते. अशा घरांमध्ये, लोकांना अनेकदा काही प्रश्नांनी त्रास होतो, जसे की चुलीजवळ दगड ठेवावेत की नाही, अलीकडेच एका व्यक्तीने विचारले की गावातील चुली मातीच्या असल्या तरी त्याभोवती दगड ठेवणे आवश्यक आहे का? या प्रश्नात ग्रामीण जीवनाबद्दल एक मोठे सत्य लपलेले आहे. साधनसंपत्तीचा अभाव आणि पारंपारिक पद्धतींचे पालन, पण यावर उपाय गावातल्या सकाळच्या चहाइतकाच सोपा आहे.

चुलीजवळ दगड ठेवण्याची गरज का नाही?

वास्तूशास्त्रामध्ये अनेक नियम सांगितले आहेत ज्यांचे पालन केल्यामुळे तुमच्या जीवनामध्ये सकारात्मकता नांदते. मातीच्या घरांमध्ये, चुली बहुतेकदा जमिनीवर बांधल्या जातात. कधीकधी तिथे सिमेंट किंवा दगड टाकणे शक्य नसते. या भट्ट्यांची रचना अशी आहे की ते मातीला संतुलन आणि ताकद प्रदान करतात. म्हणून, जर कोणी तुम्हाला सांगितले की चुलीजवळ दगड ठेवणे आवश्यक आहे, तर हे प्रत्येक परिस्थितीत लागू होत नाही.

रंग आपल्या सभोवतालच्या उर्जेवर परिणाम करतात. म्हणूनच घर बांधताना किंवा स्वयंपाकघर सजवताना दिशा आणि रंग लक्षात घेतला जातो. जर चुली उत्तर किंवा पूर्व दिशेला असेल तर त्याभोवती हिरवा रंग लावा. हा रंग तिथली ऊर्जा संतुलित करतो आणि सकारात्मक परिणाम देतो. जर चुली दक्षिण किंवा नैऋत्य दिशेला बांधली असेल तर त्याला पिवळा रंग देणे फायदेशीर ठरते. पिवळा रंग उष्णता आणि उर्जेवर नियंत्रण ठेवतो, ज्यामुळे स्वयंपाकघरातील उष्णता संतुलित राहते. जर चुली अग्निकोनात म्हणजेच आग्नेय दिशेने असेल तर मातीचा मूळ रंग पुरेसा आहे. हा रंग निसर्गाशी सुसंगत असल्याने, तो बदलण्याची गरज नाही. या सोल्यूशनचे सर्वात मोठे वैशिष्ट्य म्हणजे त्यात कोणताही मोठा खर्च येत नाही. खेड्यांमध्ये राहणारे लोक चुना किंवा रंग वापरून हे रंगकाम स्वतः सहजपणे करू शकतात. हे केवळ स्वयंपाकघर सजवत नाही तर सकारात्मक ऊर्जा देखील राखते. जर तुम्हीही अशा गावात किंवा कमी आधुनिक सुविधा असलेल्या घरात राहत असाल तर ही पद्धत नक्कीच अवलंबा आणि स्वतः फरक अनुभवा. तुमच्या आयुष्यात नक्कीच बदल घडू शकतात.

या गोष्टी लक्षात ठेवा….

स्वयंपाकघराची दिशा – वास्तुशास्त्रानुसार स्वयंपाकघर आग्नेय दिशेला (दक्षिण-पूर्व) असणे आवश्यक आहे. जर ते शक्य नसेल, तर वायव्य दिशा (उत्तर-पश्चिम) किंवा नैर्ऋत्य दिशा (दक्षिण-पश्चिम) देखील योग्य आहे.

सिंक आणि स्टोव्ह – सिंक ईशान्य दिशेला (उत्तर-पूर्व) आणि स्टोव्ह आग्नेय दिशेला (दक्षिण-पूर्व) असावा. सिंक आणि स्टोव्ह एकत्र नसावे.

रेफ्रिजरेटर – रेफ्रिजरेटर नैर्ऋत्य दिशेला (दक्षिण-पश्चिम) किंवा वायव्य दिशेला (उत्तर-पश्चिम) ठेवणे योग्य आहे.

अन्नपदार्थ – अन्नपदार्थ ठेवण्याची जागा (जैसे की अन्नकोठी, फ्रीज) नेहमी स्वच्छ ठेवावी आणि रिकामी ठेवू नये.

Follow Us
लोकलमधून तरुणी थेट रेल्वे ट्रॅकवर पडली; प्रसंगावधानामुळे जीव वाचला
Kalyan : लोकलमधून तरुणी थेट रेल्वे ट्रॅकवर पडली; पोलिसांनी क्षणाचाही विलंब न करता धाव घेतली, प्रसंगावधानामुळे जीव वाचला
मोठी बातमी! SIRवरील दावे-आक्षेपांसाठी 12 ऑक्टोबरपर्यंत मुदतवाढ
SIR : महाराष्ट्रासाठी मोठी बातमी! SIRवरील दावे-आक्षेपांसाठी 12 ऑक्टोबरपर्यंत मुदतवाढ, निवडणूक आयोगाचं महत्त्वाचं स्पष्टीकरण ऐकाच...
ह्यांना परवानगीचा मिजास...; बापटांचा विसर्जन मिरवणुकीवर घणाघात
Vidyanand Bapat : ह्यांना परवानगीचा मिजास...त्यामुळे अशा खुळचट...; बापटांचा विसर्जन मिरवणुकांच्या परवानगीवरच घणाघात
मतभेद समोर आल्यानंतर पहिल्यांदाच मुख्य निवडणूक आयुक्तांची बैठक
Election Commission : मतभेद समोर आल्यानंतर पहिल्यांदाच मुख्य निवडणूक आयुक्तांची बैठक, काय महत्वाचे निर्णय घेतले?
दुष्काळ जाहीर केलाय पण...चिमुकल्यांच्या डोळ्यांतील अश्रू कधी थांबणार?
Maharashtra Draught : सरकारने दुष्काळ जाहीर केलाय पण... शेतकऱ्यांच्या चिमुकल्यांच्या डोळ्यांतील अश्रू कधी थांबणार?
पुण्यात डीजेला विरोध करणाऱ्या विद्यानंद बापटांना डिवचलं, VIDEO व्हायरल
Pune Ganesh Visarjan : पुण्यात डीजेला विरोध करणाऱ्या विद्यानंद बापटांना डिवचलं, VIDEO व्हायरल
मुंबई-पुणे एक्स्प्रेस हायवेवर भीषण अपघात; मिसिंग लिंकजवळ 3 जण जखमी
Mumbai Pune Expressway : मुंबई-पुणे एक्स्प्रेस हायवेवर भीषण अपघात; मिसिंग लिंकजवळ 3 जण जखमी
पुण्यात 18 वर्षीय तरुणाचा ट्रॉलीखाली येऊन... नेमकं काय घडलं?
Ganpati Visarjan : गणेश विसर्जनाला गालबोट, पुण्यात 18 वर्षीय तरुणाचा ट्रॉलीखाली येऊन... नेमकं काय घडलं?
30 सप्टेंबरला दिल्लीत इंडिया आघाडीची बैठक; काय होणार चर्चा?
INDIA Aghadi Meeting : 30 सप्टेंबरला दिल्लीत इंडिया आघाडीची महत्त्वपूर्ण बैठक; नेमकी काय होणार चर्चा?
ज्ञानेश कुमारांविरोधात 4 ऑक्टोबरला ठाकरे बंधूंचा मोठा मोर्चा...
Thackeray Brother Morcha : ज्ञानेश कुमारांविरोधात 4 ऑक्टोबरला ठाकरे बंधूंचा मोठा मोर्चा; सर्वपक्षीय नेत्यांना काय केलं आवाहन?