AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

अखेर सीरियावरुन मोठं संकट टळलं, नेमका काय निर्णय झाला? जाणून घ्या

सीरियातील ड्रूज आणि बेदुईन समुदायांमधील गेल्या आठवड्यापासून सुरू असलेला हिंसक संघर्ष आता थांबला आहे. या संघर्षात इझरायलने ड्रूज समुदायाच्या संरक्षणाच्या नावाखाली हस्तक्षेप करत हल्ले केले होते. सीरियाच्या सरकारने सुवेदा प्रांतातून बेदुईन लढवय्यांना हटवले असून, सुरक्षा दलांच्या तैनातीनंतर तेथे शांतता प्रस्थापित झाली आहे.

अखेर सीरियावरुन मोठं संकट टळलं, नेमका काय निर्णय झाला? जाणून घ्या
SyriaImage Credit source: Tv9 Network
| Updated on: Jul 20, 2025 | 4:19 PM
Share

सीरियात गेल्या आठवड्यापासून ड्रूज आणि बेदुईन समुदायांमध्ये सुरू असलेला संघर्ष आता संपुष्टात आला आहे. राष्ट्राध्यक्ष अल-शरा यांनी ड्रूज आणि बेदुईन गटांमध्ये नवीन युद्धविरामाचा आदेश दिला आणि अमेरिकेच्या मध्यस्थीने इझरायली हल्ले थांबवण्यासाठी करार झाला. सीरियाच्या सरकारने जारी केलेल्या निवेदनात म्हटले आहे की, सुवेदा प्रांतातून बेदुईन लढवय्यांना हटवण्यात आले आहे आणि अशांत दक्षिणी भागात सुरक्षा दल तैनात केल्यानंतर काही तासांतच तेथील हल्ले थांबले आहेत.

मात्र, सरकारच्या दाव्यापूर्वी काही वेळ, सुवेदा शहरात मशीनगनमधून गोळीबार आणि आसपासच्या गावांमध्ये मोर्टार हल्ल्यांच्या बातम्या आल्या होत्या. तरीही, कोणत्याही जीवितहानीची तात्काळ माहिती मिळालेली नाही. गेल्या काही दिवसांपासून ड्रूज आणि बेदुईन गटांमध्ये सांप्रदायिक हिंसाचार भडकला होता, त्यानंतर इझरायलने ड्रूज समुदायाच्या संरक्षणाचा दावा करत सीरियावर हल्ले केले. यामुळे सीरियाच्या विविध प्रांतांमधून बेदुईन समुदायाचे लढवय्ये सुवेदा येथे दाखल झाले, ज्यामुळे संपूर्ण प्रांतात तीव्र लढाई सुरू झाली.

वाचा: ज्याला हिंदी शिकायची त्याने जरुर शिका, पण…; स्वप्नील जोशीने मांडलं परखड मत

आदिवासी लढवय्यांपासून प्रांत मुक्त

सीरियाच्या गृह मंत्रालयाचे प्रवक्ते नूर अल-दीन बाबा यांनी सरकारी वृत्तसंस्था सना यांना सांगितले की, युद्धविराम करार लागू करण्यासाठी गहन प्रयत्न आणि सुवेदा प्रांताच्या उत्तर व पश्चिम भागात सरकारी सैन्याची तैनाती केल्यानंतर लढाई संपली. त्यांनी सांगितले की, सुवेदा शहर आता ‘सर्व आदिवासी लढवय्यांपासून मुक्त झाले आहे आणि शहराच्या आजूबाजूच्या परिसरातील हल्ले थांबले आहेत.’

लढाई कशी सुरू झाली?

ही लढाई गेल्या आठवड्यात तेव्हा सुरू झाली जेव्हा एका राष्ट्रीय महामार्गावर एका ड्रूज ट्रक चालकाचे अपहरण झाले आणि याचा आरोप बेदुईन समुदायावर लावण्यात आला. यानंतर सूडबुद्धीने अनेक हल्ले सुरू झाले, ज्यामुळे देशभरातील आदिवासी लढवय्ये बेदुईन समुदायाच्या समर्थनासाठी सुवेदा येथे दाखल झाले. या झडपांमध्ये सीरियाचे सरकारी सैनिकही सामील झाले होते. यानंतर इझरायलने बुधवारी हल्ला सुरू केला आणि सुवेदा तसेच सीरियाची राजधानी दमास्कस येथे तीव्र हवाई हल्ले केले. इझरायलने दावा केला की, हे हल्ले ड्रूज समुदायाच्या संरक्षणासाठी केले गेले, कारण अल्पसंख्याक समूहातील काही सदस्यांनी सरकारी सैन्यावर त्यांच्याविरुद्ध गैरवर्तनाचा आरोप केला होता.

Follow Us
आमचं आंदोलन म्हणजे...; राहुल गांधींचं ते वक्तव्य चर्चेत, म्हणाले...
Rahul Gandhi : आमचं आंदोलन म्हणजे...; राहुल गांधींचं ते वक्तव्य चर्चेत, म्हणाले...
ठाकरे सेनेचे नगरसेवक आणि स्थानिकांमध्ये हाणामारी; नेमकं काय घडलं?
Shivsena Ubt : ड्रेनेज लाईनच्या पाहणीदरम्यान ठाकरे सेनेचे नगरसेवक आणि स्थानिकांमध्ये हाणामारी; नेमकं काय घडलं?
ज्ञानेश कुमारांना सरकार का वाचवतंय? राहुल गांधींचा मोदी सरकारला सवाल
Rahul Gnadhi : ज्ञानेश कुमारांना सरकार का वाचवतंय? राहुल गांधींचा मोदी सरकारला सवाल; २०० अधिकारी...
भाडोत्री गुंडांना पोलिसांचा गणवेश... आंदोलनावरून राऊतांचा गंभीर आरोप
Sanjay Raut : भाडोत्री गुंडांना पोलिसांचा गणवेश अन्... दिल्लीतील आंदोलनावरून संजय राऊतांचा गंभीर आरोप
संविधानाची गोष्ट करता, पण… सरन्यायाधीशांच्या मुद्द्यावरून फडणवीसांचा..
Devendra Fadnavis : संविधानाची गोष्ट करता, पण… सरन्यायाधीशांच्या मुद्द्यावरून फडणवीसांचा विरोधकांना सवाल
सीजेपी आंदोलन भोवलं; आदित्य-अमित ठाकरेसह संदीप देशपांडे यांच्यावर.....
CJP Protest : सीजेपी आंदोलन भोवलं; आदित्य-अमित ठाकरेसह संदीप देशपांडे यांच्यावर.....
राज ठाकरे स्वतः स्वाक्षरी मोहिमेत सहभागी होणार! ज्ञानेश कुमार....
Raj Thackeray : MNS : राज ठाकरे स्वतः स्वाक्षरी मोहिमेत सहभागी होणार! ज्ञानेश कुमार यांच्या राजीनाम्यासाठी मनसेचा पुढाकार
वर्षा निवासस्थानी दुष्काळ बैठक, पण दोन्ही उपमुख्यमंत्री अनुपस्थित...
CM Devendra Fadnavis : वर्षा निवासस्थानी दुष्काळ बैठक, पण दोन्ही उपमुख्यमंत्री अनुपस्थित; निमंत्रण नव्हतं की....
MPSC चौकशीसाठी विशेष समिती जाहीर; समितीत कोणाकोणाला स्थान?
MPSC चौकशीसाठी विशेष समिती जाहीर; समितीत कोणाकोणाला स्थान?
इंडिया आघाडीचा आज कोर्टावर मोर्चा, आजही राहुल गांधी...
Rahul Gandhi | इंडिया आघाडीचा आज कोर्टावर मोर्चा, आजही राहुल गांधी...