AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

नवी महामारी, जपानमध्ये हजारो लोक आजारी, भारतात किती धोका?

कोरोनानंतर आता नवी महामारी येण्याचे संकेत आहेत. जपानमध्ये फ्लूचा प्रादुर्भाव झपाट्याने होत असून आतापर्यंत 4000 हून अधिक लोकांना याचा फटका बसला आहे. याविषयी जाणून घेऊया.

नवी महामारी, जपानमध्ये हजारो लोक आजारी, भारतात किती धोका?
Japan flu outbreak Image Credit source: Instagram
| Edited By: | Updated on: Oct 14, 2025 | 2:12 PM
Share

ही मोठी बातमी असून नव्या महामारीचे संकेत आहेत. जपान सरकारने याला फ्लूचा साथीचा रोग घोषित केले आहे आणि 100 हून अधिक शाळा आणि बाल संगोपन केंद्रे बंद केली आहेत. जपानमध्ये फ्लूचा प्रादुर्भाव झपाट्याने होत आहे. आतापर्यंत 4000 हून अधिक जपानी लोकांना याचा फटका बसला आहे. याविषयी पुढे वाचा.

जेव्हा हवामान बदलते तेव्हा फ्लूचा उद्रेकही वाढतो. बदलत्या ऋतूत लोकांची प्रतिकारशक्ती कमकुवत होते आणि मोठ्या संख्येने लोकांना फ्लूची लागण होते. फ्लूचा हा प्रकार जगभरात पाहायला मिळतो. मात्र, सध्या जपान एका विचित्र समस्येशी झुंज देत आहे. येथे हवामान बदलण्याच्या सुमारे 5 आठवडे आधी हजारो लोकांना फ्लूची लागण झाली आहे आणि 4000 हून अधिक लोकांना रुग्णालयात येऊन उपचार घ्यावे लागले आहेत. हे लक्षात घेता जपान सरकारने देशव्यापी फ्लूची महामारी जाहीर केली आहे.

जपानच्या अनेक शहरांमध्ये सुमारे 100 शाळा, बालवाडी आणि बाल संगोपन केंद्रे बंद करण्याचा निर्णयही घेण्यात आला आहे. अशा परिस्थितीत लोकांच्या मनात हा प्रश्न आहे की कोरोनानंतर आणखी एक महामारी आहे का आणि भारतात किती धोका आहे? याविषयी पुढे वाचा.

‘TOI’ च्या रिपोर्टनुसार जपानमध्ये फ्लूचा प्रादुर्भाव साधारणत: नोव्हेंबर किंवा डिसेंबरच्या अखेरीस सुरू होतो, परंतु यावेळी तो सप्टेंबरच्या शेवटच्या आठवड्यापासून सुरू झाला आहे. देशातील 3000 रुग्णालयांमध्ये 4000 हून अधिक रुग्णांची नोंद झाली आहे.

ओकिनावा, टोकियो आणि कागोशिमासारख्या भागात फ्लूचे रुग्ण वेगाने वाढले आहेत. अवकाळी फ्लूच्या प्रकरणांवरून असा अंदाज लावला जात आहे की फ्लूचा विषाणूही वेगाने बदलत आहे. आरोग्य तज्ज्ञांचा असा विश्वास आहे की या वर्षी फ्लूचा संसर्ग केवळ वेगाने सुरू झाला नाही, तर तो असामान्य वेगाने पसरत आहे. तथापि, बदलत्या जागतिक परिस्थितीत हे न्यू नॉर्मल असू शकते. सोप्या भाषेत सांगायचे तर, भविष्यात प्रत्येक ऋतूत फ्लूचा प्रादुर्भावही दिसून येईल.

भारतात फ्लूचा प्रादुर्भाव होण्याचा धोका आहे का?

आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, सध्या भारतात हवामान बदलत आहे आणि फ्लूचे प्रकरणेही वेगाने वाढत आहेत. दरवर्षी ऑक्टोबर-नोव्हेंबरमध्ये हा फ्लू वेगाने पसरतो. थंड वारे सुरू होत असताना आणि रोगप्रतिकारक शक्ती कमकुवत होत असताना, फ्लूचा कहर वाढण्याची शक्यता असते. सध्या भारतात जपानसारखी परिस्थिती नाही, पण प्रत्येकाने फ्लूपासून वाचण्याची गरज आहे. हे टाळण्यासाठी, फ्लूची लस घ्या, हात स्वच्छ ठेवा, फेस मास्क वापरा आणि संक्रमित लोकांपासून दूर रहा. वृद्ध, लहान मुले आणि आधीच आजारी असलेल्या लोकांना अधिक धोका आहे आणि अशा लोकांनी अधिक खबरदारी घ्यावी.

फ्लू कसा टाळायचा?

फ्लूपासून वाचण्यासाठी केवळ लस आणि स्वच्छतेची काळजी घ्यावी लागणार नाही, तर आहारही सुधारावा लागतो. जीवनसत्त्वे, खनिजे आणि अँटिऑक्सिडंट्सने समृद्ध आहार घ्या, जेणेकरून रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत होऊ शकेल. तसेच, पुरेशी झोप घ्या. चांगली झोप रोगप्रतिकारक शक्तीला संक्रमणाशी लढण्याची शक्ती देते. या ऋतूत डॉक्टरांचा सल्ला घेऊन फ्लू आणि न्यूमोनियाची लस घ्या. धूम्रपान टाळा आणि अल्कोहोलचे सेवन देखील कमी करा. या गोष्टी श्वसन प्रणाली कमकुवत करतात. याशिवाय तणावामुळे प्रतिकारशक्ती कमी होते. अशा परिस्थितीत तणावावर नियंत्रण ठेवणे देखील खूप महत्वाचे आहे.

रवींद्र चव्हाणांशी चर्चेनंतर शिंदेंची आक्रमक देहबोली!
रवींद्र चव्हाणांशी चर्चेनंतर शिंदेंची आक्रमक देहबोली!.
चुनाभट्टीजवळ आंबेडकर अनुयायी अन् पोलिसांमध्ये वाद, थेट रस्ताच रोखला...
चुनाभट्टीजवळ आंबेडकर अनुयायी अन् पोलिसांमध्ये वाद, थेट रस्ताच रोखला....
इंडिगोची आजही 500 विमानं रद्द, प्रवाशांचा आक्रोश, कुठं काऊंटवर चढलं तर
इंडिगोची आजही 500 विमानं रद्द, प्रवाशांचा आक्रोश, कुठं काऊंटवर चढलं तर.
तपोवनातील प्रस्तावित प्रदर्शन केंद्राच्या निविदा प्रक्रियेला स्थगिती
तपोवनातील प्रस्तावित प्रदर्शन केंद्राच्या निविदा प्रक्रियेला स्थगिती.
शिंदेंमुळे 2022ला भाजप सत्तेत, शिवसेनेच्या मंत्र्याच्या दाव्यानं खळबळ
शिंदेंमुळे 2022ला भाजप सत्तेत, शिवसेनेच्या मंत्र्याच्या दाव्यानं खळबळ.
भाजप पदाधिकाऱ्यांनी मनसे पदाधिकाऱ्याला जबर धुतलं; उरणमध्ये घडलं काय?
भाजप पदाधिकाऱ्यांनी मनसे पदाधिकाऱ्याला जबर धुतलं; उरणमध्ये घडलं काय?.
वलसाडच्या ‘हापूस’ नामांकनाला कोकणचा कडाडून विरोध थेट...
वलसाडच्या ‘हापूस’ नामांकनाला कोकणचा कडाडून विरोध थेट....
BMC इज नॉट फॅमिली बिझनेस... भाजप नेत्याचा उद्धव ठाकरे यांना खोचक टोला
BMC इज नॉट फॅमिली बिझनेस... भाजप नेत्याचा उद्धव ठाकरे यांना खोचक टोला.
चुनाभट्टी येथे चैत्यभूमीकडे जाणाऱ्या आंबेडकर अनुयायांचा रास्ता रोको
चुनाभट्टी येथे चैत्यभूमीकडे जाणाऱ्या आंबेडकर अनुयायांचा रास्ता रोको.
तिन्ही पक्षाचा मालिक एक, अ‍ॅनाकोंडा गिळल्याशिवाय... ठाकरेंचा निशाणा
तिन्ही पक्षाचा मालिक एक, अ‍ॅनाकोंडा गिळल्याशिवाय... ठाकरेंचा निशाणा.