AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

भारतावरील टॅरिफचा रशिया-युक्रेन युद्धाशी काय संबंध? ट्रम्प यांचा मास्टर प्लॅन जाणून घ्या

युक्रेनवरील अमेरिका-रशिया चर्चेवर भारतावरील नव्या टॅरिफचा परिणाम अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी असा दावा केला आहे, जो जाणून अनेकांना आश्चर्य वाटेल. 

भारतावरील टॅरिफचा रशिया-युक्रेन युद्धाशी काय संबंध? ट्रम्प यांचा मास्टर प्लॅन जाणून घ्या
डोनाल्ड ट्रम्प, नरेंद्र मोदी आणि पुतिनImage Credit source: Instagram
| Edited By: | Updated on: Aug 07, 2025 | 12:25 PM
Share
रशियाचे तेल खरेदी करण्यासाठी भारतावर 50 टक्के शुल्क वाढवणे, रशियावर युद्ध थांबविण्यासाठी दबाव आणणे ही अचानक घडलेली घटना नाही, त्यामागे अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांचा मास्टर प्लॅन आहे. आम्ही हे म्हणत नाही, असे ट्रम्प यांच्या वक्तव्यावरून दिसते, म्हणूनच त्यांनी स्पष्टपणे म्हटले आहे की वॉशिंग्टन आणि मॉस्कोने युक्रेन युद्ध संपवण्याच्या दिशेने “लक्षणीय प्रगती” केली आहे.

भारतावर टॅरिफ लादून ट्रम्प यांना काय फायदा?

वृत्तसंस्था आयएएनएसमध्ये प्रसिद्ध झालेल्या वृत्तानुसार, अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी म्हटले आहे की, रशिया आणि युक्रेनमध्ये सुरू असलेले युद्ध संपवण्यासाठी अमेरिका आणि रशियामध्ये चांगली चर्चा झाली आहे. रशियाचे तेल खरेदी करण्यासाठी भारतावर लादण्यात आलेल्या भरमसाठ टॅरिफमुळे या प्रगतीला हातभार लागला असावा, असा दावा त्यांनी केला.
आम्ही भारतावर 50 टक्के टॅरिफ लादले आहे, असे ट्रम्प यांनी बुधवारी सांगितले. गेल्या आठवड्यात ट्रम्प यांनी भारतावर 25 टक्के शुल्क लादले आणि बुधवारी सकाळी रशियन तेल खरेदीसाठी अतिरिक्त 25 टक्के शुल्काची घोषणा केली.
भारताने हे अत्यंत दुर्दैवी असल्याचे म्हटले असून देशाच्या हितांचे रक्षण करण्यासाठी आवश्यक ती सर्व पावले उचलली जातील, असे म्हटले आहे. युद्ध संपवण्यासाठी रशियाशी करार झाल्यास भारतावरील शुल्क हटवले जाईल का, असा प्रश्न एका पत्रकाराने विचारला असता ट्रम्प यांनी तसे होऊ शकते, असे संकेत दिले. आम्ही नंतर निर्णय घेऊ, पण सध्या भारत 50 टक्के टॅरिफ आहे.

रशिया-युक्रेन युद्ध थांबणार का?

ट्रम्प यांचे विशेष दूत स्टीव्ह व्हिटकॉफ यांनी रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांच्याशी तीन तास चर्चा केली, ज्यात दोन्ही बाजूंनी सकारात्मक दृष्टिकोन दाखवला. पुतिन यांच्याशी आमची चांगली चर्चा झाली. त्यांची, पुतीन आणि युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष व्होलोदिमीर झेलेन्स्की यांच्यात त्रिपक्षीय बैठक होण्याची शक्यताही त्यांनी व्यक्त केली. रशियाचे क्रेमलिनचे प्रवक्ते युरी उशाकोव्ह यांनीही ही चर्चा उपयुक्त आणि रचनात्मक असल्याचे म्हटले आहे.
ट्रम्प म्हणाले की, भारत रशियाच्या तेलाचा दुसरा सर्वात मोठा खरेदीदार आहे, जो चीनच्या अगदी जवळ आहे. रशियाच्या तेलापासून बनवलेली उत्पादने चढ्या दराने विकून भारत पैसे कमवत असल्याचा आरोप ट्रम्प यांनी केला. त्यांनी आपल्या सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म ट्रुथ सोशलवर लिहिलं आहे की, “भारत केवळ रशियन तेल विकत घेत नाही, तर ते विकून मोठा नफाही कमावत आहे.
युक्रेनमध्ये मरणाऱ्या लोकांची त्यांना पर्वा नाही. मात्र, 140 कोटी भारतीयांच्या ऊर्जेची गरज भागविण्यासाठी बाजाराच्या आधारे तेल आयात करतो, असे भारताने स्पष्ट केले. म्हणजे प्रकरणाचे गांभीर्य समजून घेतले तर भारत ज्या प्रकारे रशियाकडून भरपूर तेल खरेदी करत आहे, रशियाला पैसा मिळत आहे आणि तो युक्रेनविरुद्ध युद्ध सुरूच ठेवत आहे, याची ट्रम्प यांना खात्री आहे. जर आपण शुल्क वाढवले तर भारत दबावाखाली रशियाकडून तेल घेणे बंद करेल आणि जेव्हा रशियाला पैसे मिळत नाहीत तेव्हा ते कसे लढणार?
रानडुकरांसमुळे तुरीच्या पिकाचे नुकसान, शेतकरी अडचणीत
रानडुकरांसमुळे तुरीच्या पिकाचे नुकसान, शेतकरी अडचणीत.
वानखेडे स्टेडियमवर मेस्सीला पाहण्यासाठी गर्दी; कडक पोलीस बंदोबस्त
वानखेडे स्टेडियमवर मेस्सीला पाहण्यासाठी गर्दी; कडक पोलीस बंदोबस्त.
बिबट्याने डोळ्यासमोरून 4 वर्षांच्या चिमूकल्याला उचलून नेलं!
बिबट्याने डोळ्यासमोरून 4 वर्षांच्या चिमूकल्याला उचलून नेलं!.
महाराष्ट्राच्या राजकारणात मोठे बदल? अर्जुन खोतकरांचे महत्त्वाचे विधान
महाराष्ट्राच्या राजकारणात मोठे बदल? अर्जुन खोतकरांचे महत्त्वाचे विधान.
मुंबईत महायुतीत शिवसेना 125 जागांसाठी आग्रही? मोठी अपडेट आली समोर
मुंबईत महायुतीत शिवसेना 125 जागांसाठी आग्रही? मोठी अपडेट आली समोर.
मुख्यमंत्री भाजपशिवाय दुसऱ्या पक्षाचा शक्य नाही!मुनगंटीवारांचं वक्तव्य
मुख्यमंत्री भाजपशिवाय दुसऱ्या पक्षाचा शक्य नाही!मुनगंटीवारांचं वक्तव्य.
सरकार फार काही करेल असं वाटत नाही! अंबादास दानवेंची खोचक टीका
सरकार फार काही करेल असं वाटत नाही! अंबादास दानवेंची खोचक टीका.
अधिवेशनात विदर्भावर चर्चा नाही! विरोधकांचा सरकारवर हल्लाबोल
अधिवेशनात विदर्भावर चर्चा नाही! विरोधकांचा सरकारवर हल्लाबोल.
तरुणांना सरकारकडून 6 लाख मिळणार! काय आहे योजना?
तरुणांना सरकारकडून 6 लाख मिळणार! काय आहे योजना?.
कृषी संजीवनी योजना गेमचेंजर ठरली! मुख्यमंत्र्यांची अधिवेशनात माहिती
कृषी संजीवनी योजना गेमचेंजर ठरली! मुख्यमंत्र्यांची अधिवेशनात माहिती.