AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

भोपाळची पहिली महिला कुली, पतीच्या निधनानंतर खांद्यावर जबाबदारी

स्वप्न मोठी असतील आणि त्यासाठी आपण मेहनत केली तर यश नक्कीच मिळते. याबाबतची अनेक उदाहरणं आपण आतापर्यंत पाहिली असतील. जिद्द आणि चिकाटीच्या जोरावर अनेकांनी वाईट परिस्थितीतूनही आज उंच भरारी घेतली आहे.

भोपाळची पहिली महिला कुली, पतीच्या निधनानंतर खांद्यावर जबाबदारी
| Edited By: | Updated on: Sep 20, 2019 | 5:17 PM
Share

भोपाळ (मध्य प्रदेश) : स्वप्न मोठी असतील आणि त्यासाठी आपण मेहनत केली तर यश नक्कीच मिळते. याबाबतची अनेक उदाहरणं आपण आतापर्यंत पाहिली असतील. जिद्द आणि चिकाटीच्या जोरावर अनेकांनी वाईट परिस्थितीतूनही आज उंच भरारी घेतली आहे. अशाच वाईट परिस्थितींना महिलाच अशा असतात की ज्या ठामपणे सामोरे जातात. आज आम्ही तुम्हाला अशाच एका महिलेची ओळख करुन देणार आहोत. ज्या महिलेने आपले कुटुंब, मुलं आणि भविष्य सुधरवण्यासाठी तिने अनेक संकटांना तोंड दिलं. आयुष्य ओझं वाटू नये म्हणून या महिलेने इतरांचे ओझं आपल्या डोक्यावर उचललं आहे. या महिलेचं नाव लक्ष्मी आहे जी भोपाळमधील पहिली महिला कुली (First Women Coolie) बनली आहे.

लक्ष्मी यांचे पती राकेश यांचा अचानक मृत्यू झाल्याने घराचा आधार गेला होता. त्यामुळे नवऱ्याच्या जागेवर कुलीचे (Coolie) काम करण्यापलीकडे लक्ष्मी समोर दुसरा पर्याय नव्हता. तिचा मुलगा सरकारी शाळेत शिकत होता. पण पैसे नसल्याने त्याची फी भरण्यासाठीही तिच्याकडे पैसे नाव्हते. त्यामुळे लक्ष्मीने राकेशच्या जागेवर काम करण्याचा निर्णय घेतला. लक्ष्मीच्या पतीच्या मित्रांनी रेल्वेच्या अधिकाऱ्यांना विनंती करुन लक्ष्मीला बिल्ला नंबर 13 मिळवून दिला. आता याच 13 नंबरच्या बिल्ल्याने लक्ष्मीच भोपाळ स्टेशनवर वेगळी ओळख बनली आहे.

लक्ष्मी भोपाळची पहिली महिला कुली आहे. लक्ष्मी दररोज रात्री भोपाळ स्टेशनवर काम करते. संध्याकाळी 6 वाजता कामाला सुरुवात करते ते मध्य रात्रीपर्यंत ती काम करते.

“कुलीचं काम करणे ही माजी मजबूरी आहे. कारण मला माझ्या मुलांना सांभाळण्यासाठी हे काम करावं लागत आहे. इतरांप्रमाणे मलाही माझ्या मुलाला चांगल्या शाळेत टाकायचे आहे आणि खूप मोठं बनवायचे आहे. मला माझे स्वप्न मला पूर्ण करायचे आहे. पण सरकारच्या मदतीशिवाय मला हे अशक्य वाटत नाही. फक्त कुलीचे काम करुन माझे हे स्वप्न पूर्ण होईल असं मला वाटत नाही”, असं लक्ष्मी म्हणाली.

लक्ष्मीचा मुलगा इयत्ता चौथीत शिकत आहे. त्याने ठरवलं आहे की, मोठं होऊन त्याला न्यायाधीश बनायचे आहे. मी मोठा होऊन काम करणार आणि माझ्या आईला काम करु देणार नाही, असं लक्ष्मीचा मुलगा म्हणाला.

अनेक प्रवासी महिला कुली पाहून आनंदी होतात. महिला जर कुलीचे काम करत असेल, तर महिला प्रवाशांसाठी हे चांगलं आहे, ज्यामुळे आमचे सामान सुरक्षित राहील, असं काही महिला प्रवाशांनी सांगितले.

अशा अनेक महिला आहेत, ज्यांनी पुरुषांच्या खांद्याला खांदा लावत काम केलं आहे. आज मजबुरीमुळे लक्ष्मीला हमालीचे काम करावे लागत आहे. त्यामुळे अनेकजण लक्ष्मीचे कौतुक करत आहेत.

झेडपी निवडणुकांवर टांगती तलवार; 50 टक्के आरक्षण मर्यादा ओलांडून....
झेडपी निवडणुकांवर टांगती तलवार; 50 टक्के आरक्षण मर्यादा ओलांडून.....
कांदा-मका दरघसरणीविरोधात चांदवडमध्ये शेतकऱ्यांचे आमरण उपोषण
कांदा-मका दरघसरणीविरोधात चांदवडमध्ये शेतकऱ्यांचे आमरण उपोषण.
पैश्यातून सत्ता आणि सत्तेतून पैसा ही एकमेव भाजपची भूमिका
पैश्यातून सत्ता आणि सत्तेतून पैसा ही एकमेव भाजपची भूमिका.
सांगलीमध्ये शेतकऱ्यांचा शक्तीपीठ महामार्ग रद्द करण्यासाठी भव्य मोर्चा
सांगलीमध्ये शेतकऱ्यांचा शक्तीपीठ महामार्ग रद्द करण्यासाठी भव्य मोर्चा.
माझा जवळचा मित्र गमावला; अजितदादांच्या आठवणींना उजाळा देताना....
माझा जवळचा मित्र गमावला; अजितदादांच्या आठवणींना उजाळा देताना.....
उद्धव ठाकरेंनी अजितदादांच्या निधनावर व्यक्त केला शोक, म्हणाले...
उद्धव ठाकरेंनी अजितदादांच्या निधनावर व्यक्त केला शोक, म्हणाले....
तर दादा त्यांना झापायचे; एकनाथ शिंदे नेमकं काय म्हणाले?
तर दादा त्यांना झापायचे; एकनाथ शिंदे नेमकं काय म्हणाले?.
अजित पवारांच्या विमान अपघातावर मोठी शंका; आव्हाडांनी ब्लॅक बॉक्सवर...
अजित पवारांच्या विमान अपघातावर मोठी शंका; आव्हाडांनी ब्लॅक बॉक्सवर....
मला कुणी विचारलंच नाही, तर मी का बोलू! जितेंद्र आव्हाड स्पष्टच बोलले
मला कुणी विचारलंच नाही, तर मी का बोलू! जितेंद्र आव्हाड स्पष्टच बोलले.
पहाटेचा शपथविधी, अजितदादा का नाराज व्हायचे? फडणवीसांनी सांगितला किस्सा
पहाटेचा शपथविधी, अजितदादा का नाराज व्हायचे? फडणवीसांनी सांगितला किस्सा.