AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

हिवाळ्यात गुलाबाच्या रोपट्याला फुले येत नाहीत? या ट्रिक जाणून घ्या

अनेक लोकांची तक्रार आहे की, आजकाल गुलाबाच्या बागांमध्ये फुले उमलत नाहीत. चला तर मग गुलाबांची काळजी कशी घ्यावी ते जाणून घेऊया.

हिवाळ्यात गुलाबाच्या रोपट्याला फुले येत नाहीत? या ट्रिक जाणून घ्या
RoseImage Credit source: TV 9 Marathi
| Edited By: | Updated on: Nov 25, 2025 | 10:55 PM
Share

प्रत्येकाला लाल गुलाब दिसताच प्रत्येकाला तो तोडायचा असतो. बरेच लोक दररोज मंदिरात देवाला गुलाब अर्पण करतात. पण गुलाब हे एक असे फूल आहे ज्याचा सुगंध लहान मुलांपासून मोठ्यांपर्यंत सर्वांनाच आवडतो. बरेच लोक त्यांच्या बागेत आणि बाल्कनीमध्ये गुलाब लावतात.

बऱ्याच लोकांची तक्रार आहे की हिवाळ्यात त्यांच्या गुलाबाच्या झाडांना कळ्या किंवा फुले नसतात. याशिवाय गुलाबाची रोपे लवकर सुकतात. तर, जर तुम्ही या समस्यांनी त्रस्त असाल तर हिवाळ्यात बागकाम करण्याच्या या टिप्स तुमच्यासाठी उपयुक्त ठरू शकतात. चला तर मग जाणून घेऊया गुलाबाची काळजी कशी घ्यावी?

हिवाळ्यात जर तुमच्या गुलाबाच्या झाडाला नवीन अंकुर येत नसेल आणि तुम्ही त्याला कंटाळला असाल तर या टिप्स कामी येऊ शकतात. आपण त्यात मोहरीची पूड घालू शकता. ते ओखल आणि मुसळात वाटून घ्या. नंतर ही भुकटी जमिनीत घालावी. या उपचारांमुळे आपल्या गुलाबांना नवीन कळ्या तयार करण्यास आणि त्यांच्या वाढीस प्रोत्साहन देण्यास मदत होईल.

अशा प्रकारे, जर आपण मातीत मोहरीची पूड घातली तर गुलाबाच्या झाडाला फॉस्फरस, पोटॅश आणि नायट्रोजन समान प्रमाणात मिळतात. मोहरीची पावडर गुलाबात नवीन कळ्या आणण्यास मदत करू शकते.

तुमची गुलाब आणि झेंडूची झाडे फुलत नसतील तर या टिप्स तुमच्यासाठी उपयुक्त ठरू शकतात. यासाठी केळीची पावडर तयार करून केळीची साल वाळवून त्याची पावडर तयार करा. एका मोठ्या स्प्रे बाटलीत ही पावडर पाण्यात मिसळा. आठवड्यातून दोन ते तीन वेळा गुलाबाच्या देठावर हा फवारा मारावा. यामुळे आतील कीटक मरतील आणि कळ्या उमलण्यास सुरवात होईल.

गुलाबासाठी कडुनिंब अनेक प्रकारे फायदेशीर आहे. गुलाबांवर बुरशी, बॅक्टेरिया आणि बागेतील कीटक देखील वाढू शकतात. हे कीटक त्यांच्या वाढीस अडथळा आणतात. आपण ज्या मातीत गुलाब लावत आहात त्या मातीत आपण एक किंवा दोन कडुलिंबाच्या कळ्या पुरू शकता. यामुळे रोपे उंच होतील आणि कळ्या लवकर उमलतील. ही सामान्य माहिती आहे आणि वैयक्तिक सल्ला हिंदी नाही.

सूर्यप्रकाश आवश्यक

गुलाबाच्या झाडाला दररोज किमान 6-8 तास थेट सूर्यप्रकाश मिळाला पाहिजे. असे न झाल्यास त्याच्या वाढीवर परिणाम होतो. यामुळे झाडामध्ये फुले कमी होतात किंवा लहान फुले येतात. हवेशीर ठिकाणी वनस्पती लावा. जेणेकरून पुरेसा सूर्यप्रकाश असेल.

ब्लॅक बॉक्स खराब, तरी...समजू शकते अजितदादांच्या अपघाताचे कारण
ब्लॅक बॉक्स खराब, तरी...समजू शकते अजितदादांच्या अपघाताचे कारण.
नाशिकमध्ये द्राक्ष उत्पादकांवर मोठे संकट! नेमकं काय झालं?
नाशिकमध्ये द्राक्ष उत्पादकांवर मोठे संकट! नेमकं काय झालं?.
नंदनवन बंगल्यात राज ठाकरे-शिंदे भेट; राजकीय वर्तुळात चर्चेला उधाण
नंदनवन बंगल्यात राज ठाकरे-शिंदे भेट; राजकीय वर्तुळात चर्चेला उधाण.
मुंढवा जमीन व्यवहार प्रकरण: सीलबंद लिफाफा भाजप नेते चंद्रशेखर बावनकुळे
मुंढवा जमीन व्यवहार प्रकरण: सीलबंद लिफाफा भाजप नेते चंद्रशेखर बावनकुळे.
मुंबईकरांची कोंडी! पारा घसरला तरी खराब हवेची चिंता कायम
मुंबईकरांची कोंडी! पारा घसरला तरी खराब हवेची चिंता कायम.
किशोरी पेडणेकरांवर संतोष धुरींची टीका; अशा बांगेला विचारतंय कोण?
किशोरी पेडणेकरांवर संतोष धुरींची टीका; अशा बांगेला विचारतंय कोण?.
आजोबा मोठे, काका मोठे अन् मी..; ट्रोलर्सना रोहित पवारांचं सडेतोड उत्तर
आजोबा मोठे, काका मोठे अन् मी..; ट्रोलर्सना रोहित पवारांचं सडेतोड उत्तर.
सत्ता आणि ताकदीचा वापर करून तपास करा, रोहित पवारांची मागणी
सत्ता आणि ताकदीचा वापर करून तपास करा, रोहित पवारांची मागणी.
एजन्सीचं ते स्टेटमेंट हास्यास्पद! रोहित पवारांची टीका
एजन्सीचं ते स्टेटमेंट हास्यास्पद! रोहित पवारांची टीका.
रोहित पवार यांचे डीजीसीएच्या विमान अपघात चौकशीवर प्रश्नचिन्ह
रोहित पवार यांचे डीजीसीएच्या विमान अपघात चौकशीवर प्रश्नचिन्ह.