AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

तुम्हीही केसांना दही लावता का? तर जाणून घ्या फायदे आणि तोटे

निरोगी आणि मऊ केसांसाठी बरेच लोक दही वापरतात. पण ते वापरल्याने कधीकधी फायद्यांसोबत केसांनाही नुकसान होऊ शकते. केसांना दही लावण्याचे फायदे आणि नुकसान काय आहेत ते जाणून घेऊया.

तुम्हीही केसांना दही लावता का? तर जाणून घ्या फायदे आणि तोटे
hairImage Credit source: tv9 marathi
| Edited By: | Updated on: Apr 11, 2025 | 5:25 PM
Share

प्रत्येक स्त्रीला तिचे केस काळे, जाड हवे असतात, परंतु आजकाल बिघडलेली जीवनशैली, अस्वस्थ खाण्याच्या सवयी, प्रदूषण आणि धूळ यांचा परिणाम केसांवरही दिसून येतो. यामुळे अनेकांना केस गळणे आणि केस फ्रिजी होणे यासारख्या समस्यांना तोंड द्यावे लागते. केस हेल्दी आणि मऊ करण्यासाठी अनेक प्रकारचे केसांचे उत्पादन आणि घरगुती उपचार केले जातात.

केस निरोगी ठेवण्यासाठी अनेकजण वापरल्या जाणाऱ्या घरगुती उपायांमध्ये दह्याचाही समावेश करतात. कारण दह्यामध्ये भरपूर प्रमाणात प्रथिने आणि अनेक पोषक घटक असतात, जे केसांना हेल्दी ठेवण्यास मदत करतात. अशा परिस्थितीत, बरेच लोक केसांवर दही अनेक प्रकारे वापरतात, बहुतेक लोकं दह्याचा हेअर मास्क बनवतात आणि केसांना लावतात. दह्यामध्ये असे अनेक पोषक घटक असतात जे केसांना हेल्दी ठेवण्यास मदत करतात. तथापि केसांना दही लावण्याच्या फायद्यांसोबतच काही तोटे देखील असू शकतात. या लेखात त्याबद्दल जाणून घेऊया.

केसांना दही लावण्याचे फायदे

दह्यामध्ये प्रोबायोटिक्स आणि लॅक्टिक अॅसिड असते जे केसांना मऊ आणि चमकदार बनवण्यास मदत करते. अशातच दह्याच्या वापराने फ्रिजी झालेले केस व कोरड्या केसांच्या समस्या दुर होतात, ज्यामुळे केसांना चमक आणि मऊपणा येतो. दह्यामध्ये भरपूर प्रमाणात प्रथिने तयार होतात, ज्यामुळे केस मजबूत होण्यास आणि वाढण्यास मदत होते. दह्यात असलेले पोषक घटक केसांच्या मुळांना पोषण देते, ज्यामुळे केस निरोगी राहण्यास मदत होते.

दह्यामध्ये असलेले अँटी-बॅक्टेरियल गुणधर्म स्कॅल्पचे संक्रमण आणि खाज कमी करण्यास मदत करतात. हे स्कॅल्प स्वच्छ ठेवते आणि केस गळतीची समस्या कमी करण्यास देखील मदत करते. हे केवळ केसांना हायड्रेट करत नाही तर स्कॅल्पवरील अतिरिक्त तेल कमी करण्यास देखील मदत करते. दह्यामध्ये असलेले लॅक्टिक अॅसिड डोक्यातील कोंडा कमी करण्यास मदत करते.

केसांना दही लावण्याचे नुकसान

जर तुमचे केस आधीच खूप तेलकट असतील तर दही वापरल्याने तुमचे केस आणखी तेलकट होऊ शकतात. जास्त तेलामुळे केसांच्या समस्या उद्भवू शकतात. काही लोकांना दह्याची ऍलर्जी असू शकते, ज्यामुळे स्कॅल्पवर खाज सुटणे, जळजळ होणे किंवा लालसरपणा येऊ शकतो. जर तुम्ही पहिल्यांदाच दही वापरत असाल तर ते टाळूवर लावण्यापूर्वी पॅच टेस्ट करा. केसांवर दह्याचा जास्त वापर केल्याने केसांचे नुकसान होऊ शकते.

( डिस्क्लेमर : या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

Follow Us
विद्यार्थ्यांच्या मागण्या मान्य, तरीही आंदोलन कशासाठी? सरकारचा रोहित..
विद्यार्थ्यांच्या मागण्या मान्य, तरीही आंदोलन कशासाठी? सरकारचा रोहित पवारांना थेट सवाल!
प्रदीप पूर्णेकर प्रकरणानंतर सुषमा अंधारेंनी घेतली कुटुंबीयांची भेट
प्रदीप पूर्णेकर प्रकरणानंतर सुषमा अंधारेंनी घेतली कुटुंबीयांची सांत्वनपर भेट; म्हणाल्या...
मोठी जलवाहिनी फुटताच पाण्याचा प्रचंड फवारा; हजारो लिटर पाणी वाया!
मोठी जलवाहिनी फुटताच पाण्याचा प्रचंड फवारा; हजारो लिटर पाणी वाया!
प्रदीप पुर्णेकर प्रकरणी ठाकरेंच्या जिल्हा महिला संघटनेचा धक्कादायक...
प्रदीप पुर्णेकर प्रकरणी ठाकरेंच्या जिल्हा महिला संघटनेचा धक्कादायक दावा; जात प्रमाणपत्राचा मुद्दा चर्चेत
तुकडे-तुकडे गँगचे सदस्य CJPच्या मंचावर; राणेंचा दिपकेंवर निशाणा
Nitesh Rane : तुकडे-तुकडे गँगचे सदस्य CJPच्या मंचावर; नितेश राणेंचा अभिजीत दिपकेंवर थेट निशाणा
जळगाव ग्रामसभेत अजब प्रकार; धूर फवारणीसंदर्भात प्रश्न विचारताच...
जळगाव ग्रामसभेत अजब प्रकार; धूर फवारणीसंदर्भात प्रश्न विचारताच... माजी सरपंचांचा लजिरवाणा कारभार
अभिषेक-तिलकचा धुमाकूळ; भारताच्या 211 धावा; पाकिस्तानसमोर गोल्डसाठी....
Asian Games 2026 : अभिषेक-तिलकचा धुमाकूळ; भारताच्या 211 धावा; पाकिस्तानसमोर गोल्डसाठी 212 रनांचं टार्गेट
छत्रपती संभाजीनगरमध्ये 37°C; 5 वर्षांचा विक्रम मोडला...
Chhatrapati sambhajinagar : ऑक्टोबरच्या सुरुवातीलाच उन्हाचा तडाखा; छत्रपती संभाजीनगरमध्ये 37°C; 5 वर्षांचा विक्रम मोडला
चुकीचा नॅरेटिव्ह पसरवण्याचा प्रयत्न; देशात-राज्यात भाजपचीच सत्ता येणार
चुकीचा नॅरेटिव्ह पसरवण्याचा प्रयत्न; देशात-राज्यात भाजपचीच सत्ता येणार..., त्या नेत्याने सगळंच सांगून टाकलं
पुण्याच्या जागेवरून महायुतीत चुरस; विधानपरिषदेच्या 5 जागांसाठी भाजपची
Vidhan Parishad Election : पुण्याच्या जागेवरून महायुतीत चुरस; विधानपरिषदेच्या 5 जागांसाठी भाजपची उमेदवार यादी आज जाहीर होणार?; दिल्लीत बैठका सुरू