AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

त्वचेवरील पिंपल्स दूर करण्यासाठी घरच्या घरी ‘या’ सोप्या पद्धतीनं बनवा उटणे

देसी उटणे हे केवळ स्किनकेअर नाही तर आजींच्या अद्भुत टिप्स देखील आहेत. हे नैसर्गिक, किफायतशीर आणि प्रभावी आहे.

त्वचेवरील पिंपल्स दूर करण्यासाठी घरच्या घरी 'या' सोप्या पद्धतीनं बनवा उटणे
Image Credit source: TV9 Network/Hindi
| Edited By: | Updated on: Aug 26, 2025 | 10:36 AM
Share

तुम्हाला माहिती आहे का की आजीच्या स्किनकेअर टिप्स अजूनही महागड्या फेस मास्क आणि सीरमशी स्पर्धा करू शकतात. या खास टिप्सपैकी एक म्हणजे देसी उटणे, जे आपल्या घरात अनेक दशकांपासून वापरले जात आहे. हे नैसर्गिक आहेत आणि तुमच्या त्वचेला सुंदर चमक आणि ताजेपणाने भरतात. आज आम्ही तुमच्यासाठी ५ सर्वोत्तम देसी उटणे घेऊन आलो आहोत, ज्यांचा अवलंब करून तुम्ही जास्त खर्च न करता तुमची त्वचा नैसर्गिक, तरुण आणि चमकदार बनवू शकता. या जुन्या पद्धतीच्या टिप्स अजूनही सर्व प्रकारच्या त्वचेसाठी फायदेशीर आहेत आणि तुमच्या स्किनकेअर रूटीनमध्ये नवीन जीव आणू शकतात.

जर एखादे उटणे सर्वात प्रसिद्ध असेल तर तो म्हणजे हळद आणि बेसनाचे मिश्रण. तुम्ही लग्नात हळदीच्या समारंभात ते वापरले असेल, पण ते केवळ वधूसाठीच नाही तर सर्वांसाठी जादूसारखे काम करते. हळदीमध्ये दाहक-विरोधी आणि बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध करणारे गुणधर्म असतात, जे मुरुम रोखण्यास आणि चमक वाढविण्यास मदत करतात. बेसन मृत त्वचा हळूवारपणे काढून टाकते आणि घट्ट करते.

हळद आणि बेसन थोडे दही किंवा दुधात मिसळून पेस्ट तयार करा, यामुळे त्वचा त्वरित उजळते. दोन चमचे बेसनामध्ये अर्धा चमचा हळद आणि दूध किंवा दही मिसळून पेस्ट बनवा. ते चेहऱ्यावर आणि मानेवर लावा, ते कोरडे होऊ द्या आणि कोमट पाण्याने धुवा.

चंदन आणि गुलाबपाणी स्क्रबउब्टन तुम्हाला तुमच्या बालपणीची आठवण करून देईल. चंदन पावडर आणि गुलाबजल मिसळून बनवलेले हे उटणे तुमच्या त्वचेला थंडावा आणि नैसर्गिक चमक देते. चंदन त्वचेची जळजळ कमी करते, डाग कमी करते आणि त्वचा उजळवते. गुलाबजल टोनर म्हणून काम करते, त्वचेचा पीएच संतुलित करते आणि हायड्रेशन प्रदान करते. १ चमचा चंदन पावडरमध्ये गुलाबपाणी मिसळून पेस्ट बनवा. ते चेहऱ्यावर आणि मानेवर १५ मिनिटे लावा, नंतर धुवा.

मुलतानी माती आणि कडुलिंबाची पेस्ट

जर तुम्हाला तेलकट त्वचा आणि मुरुमांचा त्रास होत असेल, तर हे उटणे तुमच्यासाठी परिपूर्ण आहे. मुलतानी माती अतिरिक्त तेल शोषून घेते आणि छिद्रांना घट्ट करते, तर कडुलिंब अँटीबॅक्टेरियल आहे आणि मुरुम रोखते. हे मिश्रण त्वचेला थंड करते, स्वच्छ करते आणि डिटॉक्स करते, विशेषतः उन्हाळ्यात जेव्हा त्वचा चिकट वाटते. मुलतानी माती आणि गुलाबजलामध्ये कडुलिंबाची पाने किंवा पावडर मिसळून पेस्ट बनवा. ते पूर्णपणे कोरडे होऊ द्या. थंड पाण्याने धुवा.

कोरड्या आणि निस्तेज त्वचेच्या लोकांसाठी बदाम आणि दूध उटणे समृद्ध आणि क्रिमी उब्टन सर्वोत्तम आहे. बदामांमध्ये व्हिटॅमिन ई असते, जे त्वचेला खोलवर पोषण देते. दुधात लॅक्टिक अॅसिड असते, जे त्वचेला एक्सफोलिएट करते आणि ओलावा टिकवून ठेवते. हे उटणे केवळ चमक वाढवत नाही तर बारीक रेषा कमी करून त्वचेला तरुण बनवते. ५-६ बदाम रात्रभर भिजत ठेवा आणि सकाळी त्याची पेस्ट बनवा. त्यात २-३ चमचे कच्चे दूध मिसळा. ते २० मिनिटे चेहऱ्यावर लावा आणि नंतर धुवा

जर तुम्हाला सौम्य एक्सफोलिएशन आवडत असेल तर ओट्स आणि मध यांचे मिश्रण तुमच्यासाठी योग्य आहे. ओट्स मृत त्वचा काढून टाकतात आणि मध ओलावा टिकवून ठेवतो. हे उटणे संवेदनशील त्वचेसाठी आणि थंड हवामानात खूप चांगले काम करते. ओट्स बारीक करून पावडर बनवा. एक चमचा मध आणि थोडे दूध किंवा गुलाबजल घाला. १० ते १५ मिनिटे हलक्या हाताने मसाज करा आणि धुवा.

डिसक्लेमर – वरील माहिती ही उपलब्ध स्त्रोतावरून देण्यात आली आहे, या माहितीला आम्ही कुठल्याही प्रकारचा दुजोरा देत नाही, कोणताही उपाय करून पाहाण्यापूर्वी डॉक्टरांचा सल्ला आवश्य घ्यावा.

Follow Us
तामिळनाडूत मोठी घडामोड, CM विजय माजी मुख्यमंत्र्यांच्या भेटीला, नेमकं
तामिळनाडूत मोठी घडामोड, CM विजय माजी मुख्यमंत्र्यांच्या भेटीला, नेमकं.
तब्बल 66 लाख लाडक्या बहिणींचे 1500 रुपये बंद, सरकारचा मोठा निर्णय...
तब्बल 66 लाख लाडक्या बहिणींचे 1500 रुपये बंद, सरकारचा मोठा निर्णय....
इन्स्टाग्रामवर जुळलं प्रेम, बांगलादेशी तरुणीनं थेट... जळगावात नेमकं
इन्स्टाग्रामवर जुळलं प्रेम, बांगलादेशी तरुणीनं थेट... जळगावात नेमकं.
जा सिमरन जा… या आयकॉनिक सीनचं लोकेशन पर्यटनस्थळ करा; अनुपम खेर भावूक..
जा सिमरन जा… या आयकॉनिक सीनचं लोकेशन पर्यटनस्थळ करा; अनुपम खेर भावूक...
नाशिक TCS धर्मांतरण प्रकरणी महत्त्वाची सुनावणी, जामिन अर्जाबाबत...
नाशिक TCS धर्मांतरण प्रकरणी महत्त्वाची सुनावणी, जामिन अर्जाबाबत....
उष्णतेने नंदुरबार होरपळलं; तापमानाचा पारा 45.5 अंशावर
उष्णतेने नंदुरबार होरपळलं; तापमानाचा पारा 45.5 अंशावर.
सुनेत्रा पवारांचा रायगडकरांना शब्द; अजित दादांची उणीव भरून निघणार नाही
सुनेत्रा पवारांचा रायगडकरांना शब्द; अजित दादांची उणीव भरून निघणार नाही.
ट्रॅव्हल जिहाद विरोधात संग्राम जगताप आक्रमक
ट्रॅव्हल जिहाद विरोधात संग्राम जगताप आक्रमक.
राहुल गांधींची मोदी सरकारवर टीका, फडणवीसांचे सडेतोड उत्तर, म्हणाले....
राहुल गांधींची मोदी सरकारवर टीका, फडणवीसांचे सडेतोड उत्तर, म्हणाले.....
निदा खान ही इम्तियाज जलील यांची नातलग, अशा अनेक निदा महाराष्ट्रभर...
निदा खान ही इम्तियाज जलील यांची नातलग, अशा अनेक निदा महाराष्ट्रभर....